ผู้รู้ช่วยหน่อยครับ

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย jokefree, 27 พฤศจิกายน 2005

< Previous Thread | Next Thread >
  1. jokefree

jokefree New Member Member

5
    0
    0
    ผมต้องการติดติดเครื่องเสียงซักชุดที่ดูไว้ก็มี
    - ซับ 12 JL W3V2 2ดอก
    - กลางแหลม Focal ตัวกลางๆ 2 ชุด

ไม่รู้ว่าเสียงของ 2 ตัวนี้มันจะเข้ากันได้ไม๊ใครมี ประสพการณ์ ช่วยบอกหน่อย
    หรือแนะนำตัวอื่นๆก็ได้ ผมชอบนุมลึกถึงใจ

2. deluxez

deluxez New Member Member

38
    1
    0
    ไม่มีใครตอบเลยสงสัยสมาชิคงานยุ่ง
    ถามเรื่องความเข้ากันได้ระหว่าง JL + focal
    ผมเคนเล่นมาทั้ง2ตัวแล้วจัดเข้าชุดกันด้วยสิ เอาเป็นว่าความคิดผมนะ
    ผมว่าfocalเป็นลำโพงเสียงเปิด แล้วก้อมีพลัง
    ส่วน JL นั้นแนวทางของซับวูฟเวอร์เค้าจะออกแนวนุ่มมากๆ เป็นลูก เสียงเบสลอย แต่ไม่เหมาะกับแนว dance สำหรับ w0 กับ w3 นะครับ ส่วนรุ่นพี่อย่าง w6และ7 นั้นผมมิเคยฟังเป็นบุญหูซักครั้ง ก้อเลยไม่มีข้อมูล แต่คิดว่าแนวเสียงคงไม่ฉีกหนีรุ่นเล็กๆซักเท่าไหร่
    ดังนั้นตามที่ผมเคยเล่นเจ้าคู่นี้มาคิดว่าอาจจะไปด้วยกันไม่ดีเท่าไหร่เพราะกลางแหลมมันไวกว่าซับ ความกลมกลืนของเสียงคงลดน้อยลงไปตามเหตุผลของผมที่กล่าวมาข้างต้น หรือบางคนอาจชอบของงี้นานาจิตตังครับ เอาเป็นว่าลองหาฟังดูคงจะเข้าทางที่ถามมามากกว่าครับ
    ลองฟังความเห็นท่านอื่นด้วยนะครับ

3. aottoman

aottoman New Member Member

1
    0
    0
    ผมว่า _kicker Comp vr ชัวร์ที่สุด แรง นุ่ม ลึก ครับ
    หรือว่าชอบเป็นลูก แต่ไม่หนักมาก Comp ก็พอ
    จาก aottoman ใช้อยู ไม่กินวัตต์ด้วย:) :) :) :) :)

4. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    คือที่ผมไม่มาตอบ เพราะว่าไม่เคยฟังอ่ะนะคับ สำหรับ JL รุ่นนี้ แต่ว่าถ้าพี่เป็นคนที่ชอบเสียงของซับแนวนุ่มๆๆไม่กระด้าง แบบว่าไม่ได้อัดหนัก ตึงๆตังๆ ผมว่า JL น่าจะเข้ากับสไตล์เพลงที่พี่ฟังได้นะคับ เพราะว่าแนวเสียงของ JL มันไปแนวนี้อยู่แล้วนะคับ

ส่วน Focal เป้นลำโพงที่ให้เสียงแหลมค่อนข้างดี บางคนบอกว่าจัดไปซะด้วยซ้ำ รวมถึงผมด้วยคนนึงที่ว่ามันจัดไป แต่ว่าถ้าฟังเพลงพวก เน้นรายละเอียด เสียงร้องเสียงเครื่องดนตรี มันทำได้ดีคับ ผมว่าถ้าพี่อยากรู้ว่ามันเข้ากับรึเปล่าแบบชัวร์ๆๆ ไปหาร้านลองฟังเลยคับ จะไดรู้ด้วยว่ามันเข้ากันหรือไม่ และเราชอบแนวเสียงของมันมากแค่ไหนนะคับ

5. jokefree

5
    0
    0
    ขอบคุณมากครับ
    คือผมชอบ JL อยู่ในใจแล้ว ถ้าผมอยากหาคู่ที่เหมาะสมให้มัน คิดว่า กลางแหลมของอะไรดีครับ
    ขอเป็นแนวทางครับ
    นึกว่าจะไม่มีคนตอบซะแล้ว

6. jokefree

5
    0
    0
    ลืมบอกงบครับ
    คือผมมีงบอยู่ 8 หมื่น อยากจะติดเครื่องเสียงดีๆซักชุด
    เคยฟัง JL มาชอบที่เบสมันลึกดี
    ส่วนกลางแหลม เพื่อนบอกว่าดีแต่ไม่เคยฟังเลยมาขอความคิดเห็นนะครับ

ขอบคุณมากนะครับสำหรับความคิดเห็นของทุกท่าน

7. Robin

1,612
    45
    0
    ไม่ทราบว่าจะเล่นกลางแหลมกี่คู่คับผม แล้วเตรียมงบไว้สำหรับกลางแหมคู่ล่ะเท่าไหร่คับ
    บอกแนวเพลงที่ชอบด้วยนะคับ

งบ 8 หมื่นทำอารายได้เยอะคับ จะทำอารายบ้าง ตัดสินใจดีๆๆคับ

8. deluxez

38
    1
    0
    งบ8หมื่นนั้นทำดีๆได้เยอะนะครับ
    แนวเพลงที่ฟังแนวไหนครับ JL นั้นเหมาะกับเพลงช้าฟังสบายนะครับ
    งบเท่านี้ทีเดียวจบสบายๆใจเย็นนะครับ หาข้อมูลเยอะๆหน่อยจะได้ไม่หลงทาง

9. jokefree

5
    0
    0
    ขอบคุณครับ
    กลางแหลมก็กะว่าจะเอาซัก 2 คู่พอ เพราะกะจะเล่น ซับ 12" อะครับ
    กลางแหลม คู่ละ 12000-15000 ก็น่าจะพอมั้งครับ

10. Robin

1,612
    45
    0
    ถ้าราคา 12000 - 15000

ผมให้ Seas Basic คับผม ราวๆๆ หมื่นสามคับ ลองไปหาฟังดูคับผม

แต่ถ้าไม่ชอบหรือว่าไง ลองดู BOSTON รุ่น RE(reference) ก็น่าจะดีนะคับ ราคาราวๆๆ10,000-

12,000 รุ่นนี้ผมใช้อยู่เลยคับ รู้สึกชอบและประทับใจ ลองไปหาฟังดูนะคับ

แต่ถ้าชอบฟังแนว Audiophile ลองหา DLS ฟังดูคับ รุ่น reference ไม่แน่ใจราคา ไม่รู้อยุ่ใน

ราวๆๆหมื่นกลางๆรึเปล่าคับ ตัวนี้เสียวเกินงบที่ให้มา แต่ถ้าชอบ Audiophile คงชอบคับผม

11. deluxez

38
    1
    0
    ผมใช้dls reference อยู่พอดีงบไม่เกิน15000 ต่อคู่น่าเล่นมากครับตัวนี้ ปลายแหลมอาจไม่สุดเท่า ตัวท๊อปแต่เป็นรองไม่มากครับ ถ้าชอบเสียงแบบกรวยกระดาษ น่าเป็นตัวเลือกขั้นต้นๆตัวนึงครับ

12. god army

god army Legend (R.I.P.)

3,198
    77
    0
    เจแอลเน้นเสียงนุ่มลึกครับไปกันได้กับโฟคอล165 aหรือมีงบหน่อยก็165kครับเสียงที่ได้กลางแหลมชัดเจนไม่บาดหูbassนุ่มลึกถ้าชอบน้ำหนักbassแน่นขึ้นมาอีกลองดูimage dynamicดูนะครับ "IDQ 10"น้ำหนักจะตึงกว่าเจแอลหน่อยครับ

13. jokefree

5
    0
    0
    ขอบคุณมากครับ
    เดี๋ยวจะไปหาเวลาไปฟังครับผม

14. bignonsuch

bignonsuch New Member Member

169
    2
    0
    เล่น10w 7ไปเลยครับงบขนาดนี้

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้