ลำโพงคู่หน้า

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย nu_tspc, 11 ตุลาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. nu_tspc

nu_tspc New Member Member

75
    7
    0
    EK ถ้าเปลี่ยนลำโพงคู่หน้าควรใช้ขนาดเท่าไร ดีครับ ระหว่างเท่าเดิม กับ 6.5"
    ช่วยแนะนำ รุ่น ยี่ห้อด้วยครับ ผมใช้ front pioneer ไม่มี power

ksaEK97 ถูกใจสิ่งนี้
  2. Vitty

Vitty New Member Member

210
    11
    0
    ฟังแนวไหนละครับ
    งบเท่าไรละครับ

แนะนำใส่ 6.5 ดีกว่าครับ คว้าน นิดหน่อยเอง

ถ้างบราวๆ 5 พันมี hertz dsk หรือไงนี่อ่ะครับ
    แล้วก็ dls c6a หรือ b6a หรือจะ spl มั้ง

หลายตัวครับ แล้วแต่แนวเสียงที่ชอบ

แต่ผมติดใจ DLS B6a ครับ เสียงนุ่มดี ชอบๆๆ

3. nong_kaju

nong_kaju New Member VIP

417
    41
    0
    ผมก็ไม่มีความรู้เหมือนกันแต่ถ้าใส่ 6.5" อะคว้านเยอะนะครับ
    แล้วถ้าร้านทำมาให้ไม่ดีหรือไม่หาอะไรมารองด้านหลัง
    หลังจากที่คว้านไปแล้วพอนานๆไปลำโพงจะเสียครับเพราะว่าน้ำเข้า
    ทางที่ดีหาเท่าของเดิมคุณภาพดีๆมาใช่จะดีกว่าครับ

4. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    ตอนนี้ก็เล็งๆ ดูไว้เหมือนกันครับ เท่าที่ศึกษาดูความคุ้มค่า จะมีอยู่ 3 ตัวครับ คือ
    1. Prism SQ6
    2. Morel Tempo 6
    3. Hertz HSK 165

5. Vitty

Vitty New Member Member

210
    11
    0
    ของผมก็คว้าน ครับ

ek น้ำไม่ค่อยซึมเข้า เท่าไรครับ หมดห่วง

ถ้าห่วงเิอาปลอกกันน้ำใส่ก็ได้ครับ

------------------------------------

1. Prism SQ6
    2. Morel Tempo 6
    3. Hertz HSK 165

คนละแนวเสียงกันเลย แหะ ...

อิๆ เสนอ DLS b6a หรือ c6a เข้าด้วยครับ ใช้แล้วชอบมาก

6. pOr [Si]

pOr [Si] New Member Member

804
    13
    0
    แล้วของเดิมมันกี่นิ้วอะครับ

7. My_Mint

My_Mint New Member VIP

1,617
    9
    0
    ของแตนๆ 5 นิ้วครับ ถ้าจะใส่ 6.5 นิ้ว ต้องคว้านแล้วตีแผ่นไม้รอง ใช้ฝาปิดเดิมได้เลย ถ้ากระพือก็ต้องแดมป์แผงประตูเพิ่ม ว่าจะไปใส่เหมือนกันครับ :D :D

8. POL2

POL2 New Member Member

377
    68
    0
    ...MS.Sound........ล้อเล่นครับ...มาดูข้อมูลเฉยๆ.....

9. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    5 นิ้ว ด้วยครับ

10. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ผมใส่ ของ Morel รุ่น Dotech 6.5 นิ้ว เสียงดี คับ ไม่บาดหูคับ

11. Nucawa

Nucawa New Member Member

542
    88
    0
    ไม่เก่งเรื่องเครื่องเสียงนะครับ ผมว่ามันอยู่ที่คู่หลังด้วยว่าใช้ของอะไร ลำโพงแต่ละชนิด/รุ่น
    เสียงที่ได้ไม่เหมือนกันครับ ให้ดีๆหน่อย ก็แยกชิ้นจะ 5 หรือ 6 นิ้ว ก็แล้วแต่ความพอใจ บางคน
    ไม่อยากไปทำอะไรกับรถ 5 นิ้ว ก็พอแล้วครับ เลือกยี่ห้อ รุ่น ให้ดีๆหน่อย ยี่ห้ออื่นไม่เคยเล่นนะ
    แนะนำ Performance/Prism 2 ยี่ห้อนี้ละกันครับ เสียงผมว่าโอเค ราคาแล้วแต่รุ่นครับ...

12. molly

molly New Member Member

3
    0
    0
    ผม EK ปี99 คู่หน้าใส่ 6.5' Morel pulse คับ

เชียร์ morel คับ เพราะติดแล้วเสียงดี จิงๆ รับประกันคับ

เรื่องคว้าน ผมดูร้านทำแล้ว คว้านไม่เยอะเท่าไหร่นะคับ

13. link2pik

link2pik New Member Member

356
    222
    0
    จา ใช้ แอมป์ ขับ หรือ ว่า hi power ของ ฟร้อน ขับ ลำโพงครับ

ถ้า ใช้ แอมป์ ก็ 6นิ้ว รอง ไม้ที่ ประ ตู้ กับ แดมป์ ที่ แผง ประ ตู จาได้ เสียง ที่ ดี ขึ้น ครับ

ถ้า ใช้ ไม่ ใช้ แอมป์ ของ เดิม 5 นิ้ว รวม ชิ้น น่าจาดี กว่าครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้