อยากได้โคมไฟหน้าครับ

การสนทนาใน 'Neon Club Thailand' เริ่มโดย hengsak, 24 ตุลาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. hengsak

hengsak New Member Member

101
    0
    0
    พอดีเพิ่งซื้อรถมา โคมหน้ามันเหลืองหมดแล้ว ใครพอมีแหล่งขายบ้างครับ ราคาประมาณเท่าไหร่ :)

2. ekk@5852

ekk@5852 New Member Member

525
    0
    0
    ถ้าจะซื้อ ที่เชียงกงก็พอมีอยู่ หรือลองดูที่ http://racingweb.net/forums/showthread.php?t=494458

3. hengsak

101
    0
    0
    ขอบคุณครับ วันก่อนโทรไปคุยกับคุณหนุ่มมาแล้วครับ เห็นว่าเหลือแต่แบบแรลลี่กับไฟเบรค จริงๆอยากได้แบบโคมดำ ท่าทางจะหายากหน่อย :)
    ใครติดแล้ว มีปัญหายังไงบ้างหรือเปล่าครับ เห็นว่าไฟจะปรับระดับไม่ได้ :confused:

4. ekk@5852

525
    0
    0
    ถ้าไฟหน้ามันเหลืองอย่างเดียวก็พอขัดได้นะคับ แต่จำกระทู้ไม่ได้แล้ว ใครจำได้บอกหน่อยเด้อ

5. hengsak

101
    0
    0
  6. hengsak

101
    0
    0
    ผมลองใช้กาน่าขัดดูแล้วครับ โคมไฟหน้าใสขึ้นนิดหน่อย แต่ยังมีคราบเหมือนตะกรันติดอยู่ คงต้องใช้กระดาษทรายน้ำดูอีกที :D
    ไม่แน่ใจว่าของนีออนเป็นพลาสติกหรือแก้วครับ ลองเคาะดูก็ว่าน่าจะเป็นพลาสติก :confused:
    ไฟสว่างขึ้นครับ แต่ สองข้างไม่เท่ากัน แป่ววววว :D :D
    เมื่อคืนขับไปธุระ ผ่านที่ๆมันมืดๆหน่อย มีไฟร้านอยู่ข้างทางบ้าง เหมือนไม่ได้เปิดไฟเลยครับ มันเป็นไฟสีเหลือง เห็นอยู่แค่ใกล้ๆ :cry: ถ้าขัดอีกทีไม่ดีขึ้น คงต้องซื้อใหม่ล่ะครับ :eek:
    ไปถามร้านเฮียฮงที่วรจักรมาแล้ว โคมตาเพชรธรรมดา ราคา 6,500 ถ้าเป็นโปรเจ็คเตอร์ก็ 8,500 มีแต่โคมดำ ราคาแพงกว่าของคุณหนุ่มนิดหน่อย

แต่ไฟเลี้ยวขัดแล้วใสปิ๊งขึ้นมากอย่างเห็นได้ชัด เลยไถลไปขัดแผ่นสะท้อนแสงสีส้ม ที่อยู่ข้างกันชนด้วย ก็ปิ๊งขึ้นอีกเหมือนกัน อาทิตย์ไหนว่างๆจะลองขัดมันทั้งคันเลยครับ :D :D

7. narong_k

narong_k New Member Member

197
    0
    0
    ใช้กระดาษทรายละเอียดขัด แล้วใช้กระดาษทรายละเอียดมากๆ หรือกระดาษทรายละเอียดที่ใช้แล้วขัดอีกครั้ง จากนั้นใช้ gana ขัดอีกทีครับ ใสขึ้นมากเลย ส่วนด้านจานสะท้อนแสงด้านในอย่าเอาน้ำล้างนะครับ เดี๋ยวปรอทที่ฉาบไว้หลุด ใช้ผ้ามัดปลายไม้เช็ดเอา

8. hengsak

101
    0
    0
    จะถอดโคมไฟออกนี้ ต้องขันน๊อตตรงไหนบ้างครับ เหมือนกับต้องถอดกันชนออกก่อนเลย
    คราวก่อนเลยขัดมันทั้งที่ติดอยู่นั่นแหล่ะ ไม่ได้เช็ดจานสะท้อนแสงเลยครับ

9. ekk@5852

525
    0
    0
    ตามนี้เลยคับ ถอดกระจังหน้าออก ขัน Nuts ด้านบน 2 ตัว ด้านข้าง 2 ตัว และมอเตอร์ปรับระดับไฟ ก็จะ
    ถอดได้แล้ว

10. jit95

jit95 New Member Member

382
    0
    0
    คุณเอก ทันสมัยจริงนะครับ มีรูปภาพประกอบด้วย มาเก็บข้อมูล ครับ

11. hengsak

101
    0
    0
    ขอบคุณครับ เดี๋ยวลองถอดดู :)
    มอเตอร์ปรับระดับ สงสัยมันจะไปแล้วมั๊งครับ ลองปรับดู มันนิ่ง ไม่ขยับเลย :D :confused:

12. ekk@5852

525
    0
    0
    รูปที่ลงก็ไปตัดมาจาก รูปใน CD ที่ส่งไปให้นั่นแหละคับ ถ้าเปิดจากหน้า Service Manual จะอยู่ไฟล์สุดท้าย
    ชื่อไฟล์ EPL_TAB.pdf สามารถใช้เป็นลิงค์ไปหน้าที่ต้องการได้ง่าย ถ้าดูทีละไฟล์จะงง เพราะชื่อ
    ไม่ได้ save เป็นชื่อที่อ่านแล้วเข้าใจง่าย จะเป็น code มากกว่า ตอนแรกผมก็อ่านไม่เข้าใจ แต่ดูไปดูมา
    ก็รู้เรื่อง เค้าบอกวิธี maintainent แทบทุกชิ้นในรถเลย ดีมากคับ ต้องขอบคุณพี่ณรงค์อีกครั้งที่
    แบ่งปันข้อมูลดีๆมาให้ เพื่อเป็นประโยชน์กับพี่ๆน้องๆ สมาชิกชาวนีออนคลับคับ เอ่อแล้วก็ขอบคุณ
    คุณนิดด้วย ที่ช่วยกันแบ่งปันข้อมูลที่หลากหลาย เพื่อรวบรวมเป็นแนวทางให้น้องออนของเรามีวิ่ง
    อยู่บนท้องถนนได้อีกนานๆคับ

13. hengsak

101
    0
    0
    เห็นแล้วครับ ทีแรกก็งงๆ ว่าจะเปลี่ยนชื่อไฟล์ แต่พอไปไฟล์สุดท้าย ถึงเห็นว่ามันเป็นหน้า index ของเล่ม :D

14. Than_Neon

Than_Neon New Member Member

14
    0
    0
    น้องเอกครับ พี่สนใจ service manual ของน้องเหมือนกัน พอจะส่งเป็นเมลล์หรือทางไปรษณีย์ให้ได้มั้ย เพราะตอนนี้พี่ก็กะจะเอาโคมมาล้างขัดเหมือนกัน ประมาณว่าเน่ามาก ขับต่างจังหวัดกลางคืนเหมือนไม่ได้เปิดไฟเลย

15. narong_k

197
    0
    0
    จริงๆ ไฟหน้าถอดไม่ยากหรอกครับ ใช้ไขควงปากแบน ผลักให้หัวจับที่เป็นพลาสติก สีดำๆ ที่ปลายน๊อตยึดโคลมไฟ สามตัวก็ออกแล้วครับ ไม่ต้องขันน๊อตเบอร์ 10 ตามที่คุณเอกบอกก็ได้ครับ ถอดแบบที่คุณเอกบอกตอนใส่จะต้องตั้งให้โคลมไฟอีก

16. hengsak

101
    0
    0
    จุดที่คุณณรงค์บอก ผมเห็นแค่ 2 จุดเท่านั้นเองครับ เดี๋ยวลองไปมองหาอีกด้านนึง ขอบคุณครับ :)

17. narong_k

197
    0
    0
    อีกจุดมันอยู่ใกล้ๆ เลข 2 ครับ

18. hengsak

101
    0
    0
    เจอแล้วครับ คุณณรงค์ :) ถอดออกมาขัดเป็นที่เรียบร้อยแล้ว
    ได้กระดาษทรายน้ำเบอร์ 1000 กับ 1500 มาเป็นตัวช่วยครับ พอดีหาซื้อเบอร์ 2000 ไม่ได้

ผลครับ ไอ้คราบที่มันเหมือนตะกรันที่ติดตรงหน้ากระจกโคมไฟ หายเกลี้ยงเลยครับ :D :D
    เอาเบอร์ 1000 ขัด แล้วตามด้วยเบอร์ 1500 เสร็จแล้วเอา กาน่า ขัดซ้ำ(พอดีมีเครื่องขัดสีอยู่) :cool:
    ไฟสว่างขึ้นในทันใด :D ขับออกมาจากบ้านตอนกลางคืน เห็นความแตกต่างเยอะมากเลยจริงๆครับ:thumbs_up: ถึงแม้ว่าจะไม่สว่างมากเหมือนโคมใหม่ แต่ก็พอที่จะเห็นทางตอนกลางคืนบ้างแล้ว :)
    ตัวโคมน่าจะโอเคแล้ว คงได้ประมาณนี้ ว่าจะหาไฟซีน่อนใส่ เพื่อให้สว่างมากขึ้นครับ ประหยัดค่าโคมใหม่ เอาตังค์มาซื้อซีน่อนแทน :peace:

ขอบคุณทั้งคุณณรงค์กับคุณเอกมากเลยครับ ที่ให้คำปรึกษาตลอด :) :)

19. ekk@5852

525
    0
    0
    โทษทีคับไม่ทันดู เลยไม่ได้ตอบ แต่คุณสิทธิชัยน่าจะจัดการส่งไปให้เรียบร้อยแล้วนาคับ ถ้ายังไม่ได้ก็บอกนะคับ
    เดี๋ยวจัดให้อีก

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้