สอบถามเรื่องเซ็นทรัลล็อคคับ

การสนทนาใน 'Neon Club Thailand' เริ่มโดย ekk@5852, 13 ตุลาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ekk@5852

ekk@5852 New Member Member

525
    0
    0
    รบกวนสมาชิกคับ ใครมีประสบการณ์เรื่องเซ็นทรัลล็อคเสียบ้างมั้ยคับ อาการของรถผมคืออยู่ดีๆ
    มันก็ใช้งานไม่ได้ขึ้นมาเฉยๆ กดแล้วนิ่งทั้งสองฝั่งเลยคับ รบกวนสมาชิกผู้รู้แนะนำด้วยคับ

2. jit95

jit95 New Member Member

382
    0
    0
    รอฟังอีกคนครับ ของผมก็ประตูหลังขวาก็ไม่ขยับเหมือนกัน แต่ได้ยินเสียงมันทำงานอยู่นะ

3. nid neon

nid neon New Member Member

86
    0
    0
    เซ็นทรัลล็อคของน้องออน เป็นแบบสวิชท์สลับ 2 Contact ทั้ง 2 ข้างต้องทำงาน (วงจรวิ่งครบ) ทุกจุดเป็นการออกแบบแบบง่ายๆ ไม่ยุ่งยากแต่มีข้อสียคือถ้าจุดสัมผัสจุดใดจุดหนึ่งเปิด(ไฟไม่ผ่าน)จะไม่ทำงานทั้งหมดการทำงานคล้ายกับสวิชท์ไฟบันไดในบ้าน(กดเปิดที่ข้างล่าง เดินขึ้นไปปิดที่ข้างบน หรือกดเปิด ปิดที่ตัวเองเลยก็ได้) คือสวิชท์แต่ละตัวจะเป็นทางไฟไข้วให้อีกตัวเสมอ แต่ไล่วงจรง่ายมากดังนี้ ถ้าไม่มีการกดเลย ที่ Contact ทั้ง 2 ตัวของสวิชท์ข้างประตูขวาจะต่อเชื่อมลงดิน(ไฟลบ)ทั้ง 2 ขั้ว โดยอีกด้านถ้ากดปุ่มไปทางใดทางหนึ่งจะต่อเข้ากับไฟบวก (มีไฟ 12 Volts มาเลี้ยงตลอด) โดยสัมผัสได้ขั้วๆหนึ่งแล้วแต่กดขึ้นหรือลง ส่วนข้างซ้ายก็คล้ายกันแต่จะต่อข้ามผ่านแผงหน้าปัทม์ มายังขั้วทั้ง 2 ของสวิชท์ข้างประตูขวาก็ที่เชื่อมไปลงดิน เพื่อรอการต่อเชื่อมต่อให้ครบวงจร ส่วนขั้วอีกด้านทั้ง 2 ขั้วต่อเข้ากับ 2 ขั้วของ Door Lock Motor ที่ประตูและขนานไปทั้ง 4 ตัว ส่วนขั้วกลางของสวิชท์ที่เปิดอยู่ถ้ากดปุ่มไปทางใดทางหนึ่งจะต่อเข้ากับไฟบวก (มีไฟ 12 Volts มาเลี้ยงตลอด) โดยสัมผัสได้ขั้วๆหนึ่งแล้วแต่กดขึ้นหรือลงแบบอีกข้าง ถ้าไล่วงจรดูจะพบว่าสาย 2 เส้นที่ไป Door Lock Motor ที่ประตูจะสลับไฟบวกหรือลบได้ขึ้นอยู่ว่ากดขึ้นหรือลง ถ้าวงจรไม่เสียต่อมิเตอร์ DMM เข้าจะเห็นว่าไฟจะสลับได้) ดังนั้นถ้าไม่ทำงานทั้ง 4 ประตูเน่าจะเกิดจาก 1. ฟิวส์ขาดตัวที่ 3 จากข้างบนแถวกลาง ที่แผงฟิวส์ข้างประตูขวา (15 แอมป์)ควรตรวจดูก่อนเลย ถ้าขาดให้เปลี่ยนก่อนแล้วลองกดสวิชส์ดูถ้ากดแล้วฟิวส์ขาดแสดงว่ามีจุดซ๊อตในวงจร อาจเป็นสายไฟรั่วลงดินหรือซ๊อตกัน หรือ Door Lock Motor ตัวใดตัวนึงหรือหลายตัวซ๊อตให้ลองไล่สายดู 2. เกิดจากสวิชท์เสียทำให้วงจรวิ่งได้ไม่ครบ หรือสายเส้นได้เส้นหนึ่งขาดก็มีผลแบบเดียวกัน ขอให้ใช้งานได้โดยเร็วครับ
    ส่วนของคุณ JIT ให้ลองเปิดแผงประตูหลังขวาดูตรงใกล้ๆ กับกลอนประตู จะพบว่า Door Lock Motor จะต่อแกนชักไปเชื่อมกับแกนของตัวกด Lock แบบง่ายๆ โดยใช้แผ่นประกับเล็กๆขันน็อต 3 ตัวหนีบแกนทั้ง 2 เข้าด้วยกัน ถ้าประกับหลวม Door Lock Motor จะทำงานแต่ประตูไม่ Lock โดยแกนของ Door Lock Motor จะชักเข้าออกฟรีๆก็ขันประกับให้แน่นก็ OK. วิธีตั้งประกับง่ายๆก็คือ กดปุ่ม Lock ที่ประตู แล้วกดสวิชส์ Lockไปทางเดียวกันกับแนวของแกนก็จะเลื่อนมาตรงกันพอดี ถ้ากดแล้ว Door Lock Motor ไม่ทำงานหรือทำงานแล้วไม่มีแรงดึงให้ลองไล่ดูเพราะของประตูหลังถ้าแกนชักของปุ่มฝืดจะมีผลกับ Door Lock Motor ได้ ถ้าเสียก็ต้องเปลี่ยนรุ่นนี้หามาดัดแปลงได้ง่ายมากเป็น Door Lock Motor แบบ 2 สายสลับขั้ว ดึง-ดัน ธรรมดาในซอยทิพย์วารี บ้านหม้อข้าง จร.กลาง ตัวละประมาณ 100 เดียว(หลายปีแล้วครับ) หรือใช้ของเก่าเชียงกงถ้าหาได้ 2 ขั้วก็จะเป็นพวก NISSAN FORD ส่วน Toyota Honda เป็นแบบ 4 สายสลับคู่ใช้ไม่ได้นะครับหรือถ้าจะใช้ก็ต้องต่อวงจร บริด-รีเลยส์ เพื่อให้ระบบแบบ 2 สายสลับขั้ว เป็นแบบ 4 สายสลับคู่ให้ยุ่งอีก ลองดูนะครับ

4. ekk@5852

525
    0
    0
    ขอบคุณ คุณนิดมากเลยคับ เดี๋ยวกลับไปลองทำดู พอเข้าใจแล้ว

5. jit95

382
    0
    0
    ขอบคุณมากเช่นกันครับคุณนิด แล้วอย่างที่เค้าขายกันแบบแบบ เป็นแท่งสีดำ ร่านประดับยนต์ทั่วไปใช้ได้มั้ยครับ

6. nid neon

86
    0
    0
    ใช้ได้ครับเป็นแบบเดียวกับที่ขายที่ซอยทิพย์วารี หรือไปหาดูตามของเก่าที่ดีๆก็ได้ครับ Door Lock Motor 2 สายทดสอบง่ายๆ โดยลองต่อไฟ 12 โวลท์ สลับขั้วไปมาถ้าสลับแล้วชักเข้า กับชักออกดี มีแรงไม่ตื้อ ไม่ค้างก็ใช้ได้ครับ ระวังตัวที่โดนน้ำดูจากคราบน้ำ หรือที่เป็นสนิมก็อย่าเอามา ขอให้ใช้งานได้ดีนะครับ

7. jit95

382
    0
    0
    ขอบคุณมากครับ

8. chablackneon

chablackneon New Member Member

51
    0
    0
    แผงประตูหลังเปิดไม่ออกอ่ะครับ
    ถอดไงหรอ ติดที่หมุนกระจก ไม่กล้างัด
    กลัวจะพัง แต่ประตูหน้าถอดบ่อยแล้ว
    ของผมก็เป็นอยู่ข้างหลังด้านขวา
    ไม่ทำงาน แต่อีก 3 ประตู ล็อคได้

9. jit95

382
    0
    0
    ดันแผงเข้าไปหน่อยครับ แล้วก้มดูจะเห็นกิ๊บล๊อคครับ เอาไขควงแงะออกครับ เวลาใส่ก็ดันเข้าไปใหม่
    ความรู้จากคุณ neon_mp ครับ

10. chablackneon

chablackneon New Member Member

51
    0
    0
    ขอบคุณมากครับจะลองไปทำดูครับ

11. nid neon

86
    0
    0
    ให้หมุนมือหมุนกระจกให้ทางปุ่มหมุนอยู่ด้านล่างนะครับจะได้ก้มดูกิ๊ปล็อกเป็นลวดรูปตัวยู(แต่ถ้าเอาออกมาดูจะเห็นเป็นรูปตัวโอเมกา)คล้องแกนหมุนได้ถนัดๆ กดแผ่นแหวนรองมือหมุนที่กั้นระหว่างแกนมือหมุนกับแผงประตูเข้าไปทางด้านแผงประตู ก้มดูจะเห็นสันกิ๊ปล็อกเป็นลวดเส้นเล็กๆ คล่อมแกนมือหมุนอยู่จะใช้ไขควงแคะออกก็ได้ แต่ของผมใช้ลวดแข็งๆ (ใช้คลิปหนีบกระดาษมาเยียดให้ตรง)งอตรงปลายให้เป็นตะขอเล็กๆตะแคงสอดลงไปแล้วบิด 90 องศาให้ตะขอเกี่ยวกับสันกิ๊ปล็อกแล้วดึงกิ๊ปล็อกออกมาทั้งตัว ก็จะเอามือหมุนออกได้ ตอนใส่ก็เพียงเอากิ๊ปล็อกกดเข้าไปในร่องของมือหมุนก่อนโดยให้ด้านห่วงอยู่ตรงด้านสัน(เหมือนเดิม)จะได้เอาออกครั้งต่อไปง่ายกว่ากลับด้านตอนใส่ก็กดลงไปตรงๆกับแกนมือหมุนก็จะเข้าล็อกเอง(ที่เคล็ดเล็กๆคือองศาของมือหมุนควรจะอยู่ในตำแหน่งชี้ลงพิ้นเมื่อกระจกอยู่บนสุด ทั้งนี้เพื่อกันไม่ให้เผลอที่หมุนกดลงโดยไม่ตั้งใจของผู้โดยสารหลังซึ่งมักจะเป็นเด็กๆ จะทำให้กระจกเผยอปิดไม่สนิท เพราะถ้ามือหมุนอยู่ล่างสุดก็จะกดลงไปต่อไม่ได้แน่ๆอยู่แล้ว) แถมมีวิธีแงะแผงประตูง่ายๆ และไม่ให้ประตูน้องออนซอกซ้ำเป็นรอยโดยใช้แผ่นพลาสติกบางๆเช่นกล่องแพ็คที่ใช้ใส่ของทั่วๆไป ตัดเป็นแถบขนาดยาว 4-5 นิ้ว กว้างประมาณ 2 นิ้ว สอดเข้าไประหว่างแผงประตูและตัวประตูเริ่มจากแถวๆตำแหน่งกลอนประตูแล้วลากแซะลงไปจนติดเดือยล็อกตัวแรก แล้วใช้ไขควงหรือมีดบางๆสอดแซะเข้าไปโดยให้แผ่นพลาสติกรองอยู่ด้านประตูแล้วงัดแผงจากจุดที่ใกล้เดือยให้เปิดออกโดยง่ายและจะไม่ทำใด้เดือยเยิ่นเวลา และไม่ทำให้สีที่ประตูถลอกเป็นรอยด้วย ใส่คืนจะได้ง่ายๆ ทำไล่ไปสัก 2 - 3 ตัวล็อกก็จะเอามือดึงออกมาได้ทุกจุด ยกเว้นด้านบนให้เลื่อนแผงขึ้นให้พ้นรางที่อยู่ด้านบน ตอนใส่ก็ทวนวิธีถอดนะครับ ยินดีครับที่มีผู้ใช้รถสนใจทำอะไรๆ กับรถด้วยตัวเองนอกจากจะประหยัดเงินและเพิ่มประสบการแล้วจะเป็นการตรวจตราดูด้วยว่ารถเรามีอะไรชำรุดบกพร่องจากการใช้งาน จะได้แก้ไขได้ก่อนเกิดความเสียหายหรืออุบัติเหตุ

12. ekk@5852

525
    0
    0
    ยังไม่ได้แก้ไขเลยเพราะขยับรถไม่สะดวก ขยับทีน้ำมันกระจายเลย แถมแบตหมดอีกตะหาก

13. ekk@5852

525
    0
    0
    ใช้งานได้แล้วคับ ปลั๊กหลุดคับ แหมตกใจหมดเลย นึกว่าเสีย ตัวล็อคปลั๊กมันหักคับเลยหลุด

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้