มีใครขับมอเตอร์ไซค์ใหญ่ๆ บ้างมั้ยครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย 10krpm, 13 ตุลาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. 10krpm

10krpm New Member Member

58
    1
    0
    ผมเรียกไม่ถูกนะครับ ทรงแบบพวก ducati ที่หลายร้อย cc อ่ะ แนวซิ่งๆหน่อย เรียก super bike หรือเปล่า ??

อยากรู้ว่า โดนตำรวจกวนบ้างหรือเปล่าครับ เห็นพวกกระบะ มอไซค์ โดนเรียกอยู่เรื่อย แทบทุกด่านเลยมั้ง
    :confused:

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 13 ตุลาคม 2008
    .KitarO. ถูกใจสิ่งนี้
  2. we_zaa

we_zaa New Member Member

1,358
    33
    0
    เคยขับครับ แต่ไม่ถนัดเอามากๆ คันใหญ่ ขับเป็นแต่ มอไซด์ ตัวเล็ก เครื่องแรงๆ

หรือว่าผมตัวเล้กก็ไม่รู้นะ อายุ 18 175 หนัก 68 เคยขับ ของรุ่นพี่ ตอนเค้าประกอบเสร็จกลับมาบ้าน เหมือนมันจะล้มแหล่ไม่ล้มแหล่ แต่ไม่โดนเรียกนะครับ รถไม่มีเล่มด้วย (อินว้อย) ขับจาก บางแค มุ่งไปแถว ดอนหวาย ตอนกลางวัน รถติดๆ ไฟแดงที ขาแทบไม่ถึง เหอๆ

3. gri

gri New Member Member

1,163
    26
    0
    เคยได้ยินเขาเรียก bigbike ครับ

เคยเห็นฮาเล่อยู่เหมือนกัน

คนขี่ตัวเล็กเกิน รถจะล้ม ผมไปช่วยยันไว้

โคตรหนักเลย รุ่นเก่าๆหน่ะครับ

4. PIT BULL

PIT BULL New Member Member

57
    5
    0
    ขี่คับ แต่ไม่ค่อยโดนปรับคับ ของครบถูกต้องจ้า

5. Nunazaa

Nunazaa New Member VIP

797
    53
    0
    ไ ม่ ค่ อ ย โ ด น เ ท่ า ไ ร ค รั บ

ยิ่ ง มี ท ะ เ บี ย น เ นี้ ย ยิ่ ง ไ ม่ เ ค ย โ ด น เ ล ย

พี่ ร ว จ เ ค้ า รู้ ค รั บ ว่ า ร า ค า มี ท ะ เ บี ย น มั น เ เ พ ง ก ว่ า ร ถ อี ก . . . เ ล่ น ซี้ ซั ว เ จ อ บิ๊ ก เ ด๋ ว โ ด น ย้ า ย ด่ ว น . . .

6. I_LOVE_ENGIEN_SUBARU

I_LOVE_ENGIEN_SUBARU New Member Member

41
    1
    0
    ผมขี่อยู่ไม่เคยโดนคับ ได้แต่มองแต่รถมมีทะเบียนนะคับ

7. Show Aof

Show Aof Well-Known Member Privilege

2,092
    49
    48
    เคยขับของพี่ชาย ตอนอยู่ ม.3 ขาสุด ๆ พอดี แต่พี่บอกว่า ล้มทียกคนเดียวไม่ไหว หนักมาก

8. Hippos

Hippos New Member Member

79
    0
    0
    ไม่ค่อย เจอนะครับ นอกจากเราทำผิดกฏ ก็โดนบ้าง แต่ถ้ารถถูกต้องก็ไม่ต้องกลัวไรหรอกครับ

9. bastard14

bastard14 New Member Member

67
    1
    0
    อ่า ไม่รู้ผมดวงซวยรึเปล่านะครับ ขี่ผ่านด่านทีไรโดนเรียกเกือบทุกครั้ง

แต่ไม่ค่อยจะโดนเท่าไหร่ครับ ส่วนใหญ่ถ้าวิ่งมาปกติ ก็จะขอดูเอกสาร เสร็จแล้วก็ปล่อย ที่โดนส่วนใหญ่คือวิ่งขวากับแซงซ้ายครับ เง่อๆๆ
    ที่โดนแบบงี่เง่าก็คือเรื่องท่อเสียงดังน่ะครับ ใส่ท่อเดิมแต่ตำหนวดบอกว่าท่อดัง

10. Cattyz

Cattyz New Member VIP

469
    33
    0
    ส่วนใหญ่เห็น เรียกกันว่า bigbike อะคับ น่าจะเป็นพวก 400CC.ขึ้น ตำรวจจับไหม เห็น
    พวกเพื่อนๆที่ขับกันส่วนใหญ่เขาจะขับกลางคืนกันนะ รถไม่ติด แถมไม่ร้อนเหมือนตอนกลางวัน
    ก็คงมีโดนบ้างแต่น้อยกว่าพวกรถเล็กๆเยอะอะคับ

11. NinjaB11!

NinjaB11! Well-Known Member VIP

2,144
    424
    83
    เมือก่อนขี่ รถมีทะเบียนครบๆนะ แต่ไม่เคยเรียกตรวจสักที ....

12. จับเหมือนกันครับ เคยโดนมาหลายครั้งแล้วครับ
    แต่ส่วนมากตำรวจจะไม่ค่อยกวนตีนเท่าไหร่ เรา
    ก็ยอมรับ เพราะเราก็ผิดจริง ให้ ๆ ไปดีกว่าครับ
    ทีละ 100 - 200 ไม่อยากมีปัญหา เพราะรถเรา
    ไม่มีทะเบียน เถียงมากกลัวจะยาว

แต่ที่โดนบ่อย ๆ จะโดนข้อหาวิ่งขวาซะส่วนมากครับ
    ข้อหาอื่น ๆ ก็จะตามมาจากข้อหาแรก แต่ก็เคลียร์ไม่ยาก
    ให้ใบแดงใป ต่างคนก็ต่างแยกย้าย

13. PAT-555

PAT-555 New Member VIP

331
    15
    0
    รุ่นน้องใช้ Ducati ไม่ติดป้ายทะเบียน เจอกี่ที โดนเรียกทุกทีครับ ไม่รอด

14. Ctrl_s

Ctrl_s New Member VIP

957
    45
    0
    เมื่อก่อนเพื่อนขี่คันนี้ไม่มีไรเลย เจอเรียกแถมกวนตีนพี่เค้าอีก โดนยกไปส.น.ใส่ลูกกรงไว้เลย ทุกวันนี้ขายไปแล้วเพราะขี่แถวบ้านไม่ได้แล้ว

15. 10krpm

10krpm New Member Member

58
    1
    0
    ขอบคุณทุกคำตอบครับ ว่าจะหามาใช้บ้าง เลยอยากหาข้อมูลก่อน

16. Piccolo

Piccolo New Member Member

1,673
    65
    0
    แถวบ้านผม ขี่กันไปหลายคัน ไม่เคยโดนเรียกเลยครับ

คงไม่เหมือนในกรุงเทพ

17. NAT_BadGuy

NAT_BadGuy New Member Member

29
    1
    0
    มันเป็นเรื่องธรรมดาครับ ของคู่กัน ใจรักซ่ะอย่างก็เล่นไปเถอะครับ

เดี๋ยวนี้เค้ามีเป็นคอรสฝึกสอนกันหลายที่แล้วด้วย

ยังไงหาเรียนไว้น่าจะดีกว่านะครับ ขี่ได้กับขี่เป็นไม่เหมือนกันนะครับ

18. GAP_B11

GAP_B11 Well-Known Member VIP

6,314
    95
    48
    คนส่งโพยหวยแถวบ้านผม โดนจับเพราะ 4 สูบนี่แหละ

ตร. เค้าจำได้ว่า เอ๊ะ 4 สูบคันนี้ มาทุกวันที่ 1 กับ 16 มันยังไง ๆ

โดนยาวๆเลย ยัดไปหลายแสนอยุ่ 5555+

เมื่อก่อนคนส่งโพยคนนี้ ขับ นูโว ไม่เคยโดน ตร. เรียกเลย

แต่ยังไงก็ชอบนะครับ เสียงมันโหดดี แรงด้วย

19. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    ส่วนมากของครบจะไม่โดนครับ

20. gri

gri New Member Member

1,163
    26
    0
    ผมชอบ hayabusa ตัวเทอร์โบครับ

บูสต์มามียกล้อ

เคยดูใน youtube

ความเร็วเริ่มยกมันเกือบๆ 100

ลงมาอีกที เกือบแตะ 200 แล้ว

21. gsxr1127

gsxr1127 New Member VIP

117
    30
    0
    ลองเข้าไปศึกษาข้อมูลดูครับ

www.mocyc.com

22. we_zaa

we_zaa New Member Member

1,358
    33
    0
    เมื่อคืนก็ไปสะพานพุธซื้อของ เสื้อผ้าเด็กแนวมา เอามอไซด์ไป เจอด่าน ไม่มีจอดอะ หนีอย่างเดียว -*- ไม่ยอมโดน ชิชะ

23. JZS133

JZS133 Member Member

520
    4
    18
    ประมาณ 3 เดือนที่แล้ว มีปัญหาเรื่องที่จอดรถที่ทำงาน ประกอบกับบ้านห่างจากที่ทำงาน 2 กิโลเอง
    ก็เลยตัดสินใจขายรถไปน่ะคับ ก่อนที่มันจะโทรมไปมากกว่านี้
    ตอนนั้นคิดจะซื้อมอไซเล็กๆไว้ขี่ไปทำงาน

บังเอิญ เพื่อนสนิทมันขี่ฮาเล่ย์กันอยู่ ก็ยุให้ผมซื้อฮาเล่ย์ซักคัน แต่ผมไม่ชอบฮาเลย์ ชอบแนวสปอร์ทมากกว่า
    ก็เลยไปได้เจ้า CBR400 สีดำนี่มา

ใช้ได้เดือนเดียวเท่านั้นแหละ มันไม่พอใจ ก็เลยตัดสินใจขาย แล้วไปออก GSX-R 1100 นี่มาใช้คับ

ตอนนี้ก็กำลังสนุกกับการขี่มากเลยคับ ไม่รู้ว่าจะได้กลับมาแต่งรถเก๋งอีกเมื่อไหร่ :D

ปล.สำหรับท่านที่คิดจะซื้อ ถ้าไม่อยากมีปัญหาเรื่องตำรวจกวน แนะนำทะเบียนแท้นะคับ
    รถอินวอยซ์ต้องพกความเก๋า พกตัง ไปด้วย โดนจับ อย่างน้อยๆก็ 3-5 พันบาทแหละคับ
    ขี่รถมีทะเบียนสบายใจกว่าเยอะ กวนตีนพี่รวจกลับได้ด้วย อิอิ :D

24. JZS133

JZS133 Member Member

520
    4
    18

อ้าว เห็นคุณใน mocyc บ่อยๆเลยคับ
    รู้สึกว่า rcw ก็อยู่ใน mocyc เยอะเหมือนกันนะคับ :D

ปล.สลิงสีขาวที่ลงขาย สวยมากเลยคับ ถ้าผมไม่ซื้อคันนี้มาก่อน ต้องเอาตังไปโปะซื้อคันขาวแน่ๆเลยคับ:D

25. .KitarO.

.KitarO. New Member Member

839
    23
    0
    ขับ bigbike สนุกกว่าขับรถยนต์อีกนะคับถ้าคนไม่เคยขับจะกลัว แต่ถ้าได้ลองและหัดให้คุ้นหน่อย แทบจะลืมรถเล็กไปเลยถ้าอยากเล่น เริ่มหัดที่ 400 cc ก่อน เพื่อที่จะได้ชินกับน้ำหนักรถและอัตราเร่งแล้วค่อยขยับไปเล่นตัวใหญ่ และต้องถามตัวเองว่าชอบแนวไหน ชอปเปอร์ เนคหรือสปอร์ต ถ้าขับสนุกต้องสปอร์ตครับแต่จะเหนื่อยหน่อยถ้าขับไกล ๆ

ส่วนถามว่ามีปัญหากับตำรวจไหม ส่วนมากคนที่เล่นรถใหญ่จะมีอายุพอสมควรคือจะวัยทำงานซะส่วนใหญ่ถ้าเจอด่านก้อคุยกันดี ๆ แถมค่าน้ำชานิดหน่อย และอีกอย่างตำรวจก็เล่นเยอะนะ พี่ ๆ น้อง ๆ กันทั้งนั้น จะเล่นกันเป็นกลุ่มอยู่แล้ว

แล้วทำไมไม่เล่นรถมีทะเบียนนะหรอ อย่างที่บอกทะเบียนแพงมากซื้อรถได้อีกคันเลยส่วนมากจะเล่นอินวอย ซื้อง่าย ขายคล่อง แต่ก็แล้วแต่รถด้วยนะ อย่างชอปเปอร์เขาจะซื้อเก็บยิ่งเก่ายิ่งเก๋า บางทีมีทะเบียนจะคุ้มค่ายาวนาน ส่วนสปอร์ตยิ่งใหม่ ยิ่งสด มันก็เลยเปลี่ยนมือกันเร็วแล้วราคาก็ตกเร็วด้วยถ้ามีทะเบียนล่ะก้อเป็นรถติดมือแน่..

26. puky

puky New Member Member

464
    28
    0
    เป็นเรื่องปกติธรรมดาที่โดนเรียกผมว่า ทำให้มันถุกต้องหารถแบบมีทะเบียนจะดีกว่าขับผ่านด่านแบบสบายใจ เงินไม่ใช่บาทสองบาท รถมีทะเบียนราคาไม่แพงก็พอหาได้ทั่วไป ผมก็พึ่งจับมา CBR 400 ปี 92-on 55000 พร้อมทะเบียน

27. auy@b-14

auy@b-14 New Member Member

711
    38
    0
    กำลัง มอง ๆ อยู่ครับ ที่เข้าตาก็มี Honda CB-400 , yamaha XJR

ส่วนใหญ่ก็เห็นขับ invoice กันนะ ถ้าไม่ขับกวนตีน หรือโดนจับพูดจากับพี่ตำรวจเค้าดี ๆ เค้าก็น่าจะปล่อยน้า

เพราะค่าทำทะเบียนเนี้ยที่รู้มา 400CC ก็ประมาณ 40,000 - 50,000 แล้วครับ ยิ่ง cc สูงก็ยิ่งแพงขึ้นอีก

แต่ถ้าใจรัก + มีงบ ก็เอาทะเบียนแท้ดีกว่า สบายใจครับ

28. Elbana

Elbana New Member Member

103
    2
    0
    อยู่กทม.ควรมีทะเบียนครับ
    อยู่ตจว.อย่างผม พี่หนวดไม่ค่อยสนใจคับ แล้วก้ออาศัยขี่กลางคืนอากาศเย็นๆเอา ไม่เคยมีปัญหา

29. kkj

kkj Member Member

391
    16
    18
    ถ้าได้ลองแล้วจะติดใจ มันไม่ได้ขับยากอย่างที่ คิดนะครับ

30. ตุ๊กตายาง

ตุ๊กตายาง New Member Member

472
    22
    0
    อยากขี่มากถึงมากที่สุด ตอนนั้นไปดูมาแล้วด้วย ฮอนด้า CB400 แต่ แฟนไม่ยอม อดซื้อมาครอบครอง จบแบบเซ็งห่าน

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้