มีปัญหาเรื่องเกียร์ถอยหลังค่ะ

การสนทนาใน 'Club EG Ferio' เริ่มโดย ^^NuNuuN^^, 12 ตุลาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ^^NuNuuN^^

^^NuNuuN^^ New Member Member

29
    1
    0
    เจ้า Bluish อยู่ดีๆก็ดื้อไม่ค่อยอยากจะถอยหลังอ่ะ

**เวลาที่ใส่เกียร์ R แล้วรถไม่ยอมถอย ต้องเหยียบคันเร่งให้รถมันพุ่งค่ะ จึงจะถอยได้ อยากถามพี่ๆว่าใครเคยมีอาการแบบนี้บ้าง แล้วจะต้องแก้ไขยังไงบ้างคะ??? :confused::confused:

รบกวนช่วยแนะนำด้วยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

2. chehexs

chehexs New Member Member

128
    3
    0
    เกียร์จะพังเเล้วครับ ลองลื้อเกียร์ดูซิ หรือไม่ซื้อเกียร์ใหม่ เกียร์ ออโต้ ราคาถูกจะตายครับ

ว่าแต่ใช้เครื่องอะไรหรอ....

3. *~บอย (ลาม...ก)~*

*~บอย (ลาม...ก)~* Well-Known Member VIP

1,687
    49
    48
    เอาธรรมดาม่ะ อิอิ

4. ปอนด์

ปอนด์ New Member Member

21
    0
    0
    น่าจะเกียร์ Auto นะครับ อาการเดียวกับผมเลยครับ

พอทนใช้ไปสักพัก ที่นี้เหมือนเกียร์ไม่จับ เลยครับ ต้องสับเปลี่ยนเป็น D4 แล้วไป R อยู่หลายรอบกว่าจะยอมถอย

เอาไปเช็ค เค้าบอกว่า เป็นอาการเริ่มแรกของการไปของเกียร์ (คงไม่ค่อยเริ่มแรกเท่าไหรแหะ)

ซ่อมเกียร์หมื่นกว่าบาท สุดท้ายมาจบกับ D15b ก็ด้วยเรื่องเกียร์พังนี้แหละครับ ^ ^

5. chehexs

chehexs New Member Member

128
    3
    0
    โดนไปหมื่นกว่าเลยหรอนั้น ออโต้อ่านะ

ซื้อใหม่น่าจะคุ้ม

6. EGR

EGR New Member Moderator

862
    166
    0
    ลองเข้าศูนย์ฯ ให้เค้าตรวจวิเคราะห์และประเมินค่าใช้จ่ายดูก่อนแต่อย่าเพิ่งซ่อม แล้วเอาข้อมูลที่ได้มาโพสปรึกษาที่นี่ก่อน เผื่อมีทางเลือกที่ดีกว่า

เกียร์ auto เซียงกง ขายอยู่ประมาณ 4,000 ~ 5,000.-

7. ^^NuNuuN^^

29
    1
    0
    EXI 1.6เดิมๆอ่ะ:rolleyes:

8. ^^NuNuuN^^

29
    1
    0
    เมื่อวันอาทิตย์ลองไปถามที่อู่มาแล้ว เค้าก็บอกว่าเป็นอาการเริ่มแรกของเกียร์ที่มันกำลังจะพังแย้ว...ฮือๆๆๆ เศร้ามักๆเลย แต่หลังจากที่ช่างลองเช็คคร่าวๆให้ก็พบว่าน้ำมันเกียร์เหมือนจะขาดด้วย เลยต้องลองเติมดูก่อนว่าจะดีขึ้นมั้ยอ่ะ :eek::eek:

9. ปอนด์

ปอนด์ New Member Member

21
    0
    0
    ของผมเหมือนอู๋จะเบิกศูนย์นะครับ เพราะเค้าไม่ได้บอกราคามือสองมา แต่สรุปว่าไม่ได้ทำหลอกครับเกียร์นะ วางเครื่องใหม่กับพี่หมีไปเลยครับ D15b ครับ

ความรู้ผมก็เท่าหางอึ่งด้วยอ่ะครับผม ความเข้าใจของผมคือ น้ำมันเกียร์เนี่ยน่าจะส่งผลถึงการลื่นไหลของการเปลี่ยนเกียร์ การที่เกียร์ไม่ยอมถอยเนี่ย คงไม่ค่อยเกี่ยวกับน้ำมันเกียร์เท่าไหร่ มันน่าจะไปมีผลเวลาเปลี่ยนเกียร์ช้า หรือเปลี่ยนแล้วกระแทกแรงๆนะครับ (อันนี้ต้องฟังคนอื่นอีกด้วยนะครับ หุหุ)

ผมว่าถ้างบถึงนะครับแนะว่าวางเครื่องใหม่อย่างผมก็ดีครับผม งบ 5หมื่น จบครับเครื่อง D15b Auto อัตราการกินน้ำมัน พอๆกันถึงกินน้อยกว่าคาร์บู แน่นอนครับ แต่ถ้างบไม่ถึง ก็เปลี่ยนเกียร์ก็ได้ครับ แต่เห็นว่าไหนก็เสียเงินหลักหมื่นแล้ว แล้วอายุของเครื่องคาร์บูก็เป็นสิบปีแล้วนะครับ

ลองตัดสินใจดูนะครับผม

10. *~บอย (ลาม...ก)~*

*~บอย (ลาม...ก)~* Well-Known Member VIP

1,687
    49
    48
    เอา D15 Tec M/T ม่ะคับ ขายให้

11. ^^NuNuuN^^

29
    1
    0
    ขอบคุณมากค่ะ แต่ตอนนี้งบยังไม่ถึงขนาดนั้นเลยอ่ะ ต้องเก็บอีกสักพักนึง แต่ว่ารถเราเป็นเครื่องหัวฉีดอ่ะ มะใช่คาร์บูนะคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้