มีเรื่องสงสัยครับ เกี่ยวกับท่อ

การสนทนาใน 'Minibike Society' เริ่มโดย โต้ง123, 19 ตุลาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. โต้ง123

โต้ง123 Guest

0
    0
    0
    ช่างที่ร้านมอไซ แถวบ้านเค้าบอกว่าท่อ 2 จังหวะต้องมีกระเพาะหมู แล้วก็รีดเล็กลงมาทีหลัง เพราะจะมีไอดีออกมาด้วย เลยต้องทำแบบนี้เพื่อให้ไอดีไม่ออกมา แต่ที่งงคือ ทำไมรถเดิมๆ 2 จังหวะบางรุ่นก็ไม่มีกระเพาะหมู หรือท่อสูตรของน้าๆในนี้ก็ไม่มีกระเพาะหมูครับ ช่างเค้าบอกว่าถ้าไม่มีก็จะเปลืองน้ำมันมากขึ้น แล้วก็ไม่แรงด้วย เสียแรงม้าด้วยอะไรประมานนี้อะครับ ช่วยอธิบายหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

2. กระบะสีขาว

กระบะสีขาว Active Member Moderator VIP

1,459
    15
    38
    กระเพาะหมู มันมีไว้สำหรับรถลูกสูบโตๆคับ ถ้ารถ50cc ลูกเดิมอย่างเราไปใส่ คอโตๆ มันก้อจะไม่วิ่งคับ เพราะไม่มีแรงอัด เพราะท่อโล่งเกิน

3. `Tao

`Tao New Member Moderator VIP

859
    11
    0
    สำหรับรถป๊อบท่อเดิมมันจะรีดมาเล็กก่อน แล้วไปวนอ้อมไปอ้อมมาคล้ายกับกระเพาะหมูนั่นแหละ ส่วนท่อแต่งก็มีแบบมีกระเพาะหมูแบบบ้านเราก็มี แล้วก็แบบทรงแบบไม่มีกระเพาะหมูหรือแบบท่อซิ่ง 4 จังหวะ อันนี้ตัวดีเลย วิ่งไม่ออกจะรอรอบมาก :confused: :confused: :confused:

4. tuche

tuche New Member Moderator

307
    4
    0
    ตามนั้นเลยครับ ^ ^

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้