เปิดแอร์แล้วรอบตก แก้ไม่หาย ช่วยหน่อยครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย SPEEDKILLS, 14 ตุลาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. SPEEDKILLS

SPEEDKILLS New Member Member

279
    63
    0
    หลังจากที่มีปัญหา

1 เปิดแอร์แล้วตอบตก

2 ขับไปนานๆเจอรถติด แล้วรอบเครื่องสูงขึ้นเรื่อยๆ (แอร์ทำงาน 1800 แอร์ตัด 2500)

ก็เลยให้ช่างแถวบ้าน ล้างตัวชดเชยรอบเดินเบา เคยล้างมา 2 รอบแล้วใน 2เดือน ล่าสุดล้างเมื่อวันศุกร์ บอกให้ล้างดีๆเลย พอเอากลับมา อาการตามข้อ 1และ2ก็ไม่หาย

วันนี้เลยเปลี่ยน ซื้อตัวชดเชยรอบใหม่เลย (ของเชียงกง) เปิดแอร์รอบก็ตกอีก แต่ข้อ 2 ยังไม่ได้ลองเพราะช่างขับรถมาส่งให้ที่บ้าน เลยยังไม่รู้ว่าเจอรถติดๆนานๆแล้วรอบจะสูงขึ้นอีกหรื อไม่ เลยอยากถามที่มันเป็นแน่ๆก่อนครับ ว่า เปิดแอร์แล้วรอบตกนี่แก้ไขยังไงครับ

ก่อนหน้านี้ (เมื่อ 2ปีที่แล้ว) เคยไปเปลี่ยนตัวชดเชยรอบมา เปิดแอร์รอบก็ขึ้นปกติ แต่ใช้ได้แค่ประมาณ ปีนิดๆ ก็เริ่มเปิดแอร์แล้วรอบตก แต่ก็ไม่ได้สนใจมาเรื่อยๆจนถึงตอนนี้ เพราะมันก็ขับได้ปกติ แต่ตอนนี้อยากให้มันปกติเปิดแอร์แล้วรอบขึ้นเหมือนรถ คนอื่นบ้าง

แก้ไขล่าสุด: 15 ตุลาคม 2008
  2. lancerck4

lancerck4 Well-Known Member Member

2,280
    52
    48
    เคยเจอแบบนี้เหมือนกัน น่าจะเป็นตัวชดเชยรอบอ่ะคับ

อาจจะแจ๊คพ๊อตเจอตัวไม่ดีมันเลยอยู่ไม่นาน

SPEEDKILLS ถูกใจสิ่งนี้
  3. SPEEDKILLS

279
    63
    0
    ตัวแรกผมปีนิดๆ แต่ตัวนี้ เพิ่งเปลี่ยนวันนี้เองอ่ะครับ รึว่าต้องไปเปลี่ยนอ่ะ :confused:

4. SPEEDKILLS

279
    63
    0
    เคยได้ยินว่า บางทีมันไม่ชดเชยรอบแอร์เพราะว่า ไม่ได้ต่อเข้ากล่องอะไรซักอย่าง แต่รถผมเคยชดเชยปกติตอนเปิดแอร์ ก็คิดว่าไม่น่าจะเกี่ยวกับจุดนี้

5. 13BT-REW

13BT-REW New Member Member

1,925
    12
    0
    อาจจะมาจากกล่องก็ได้นะครับ กล่องไม่สั่งออกมาเร่ง ต้องลองวัดไฟดูครับ เป็นไฟลบ นะครับ ขั้ว/AC ที่กล่องลองดูครับ ที่เคยเจอก็มีตัว C ในกล่องมันบวมอะครับ เพราะมันหมดอายุ ลองเปิดดูครับ

6. SPEEDKILLS

279
    63
    0
    ผมคงทำไม่เป็นอ่ะครับ แบบนี้ต้องเข้าพวกร้าน ได ป่ะครับ

link2pik ถูกใจสิ่งนี้
  7. Fredy

Fredy New Member Member

710
    84
    0
    ไม่รู้ว่าต้องแก้อะไร แต่ช่วยUPครับ

8. โอมเมก้า

โอมเมก้า New Member Member

376
    21
    0
    ผมว่าอาจจะเป็น ไอ้ตัวชดเชยที่ เอามาใหม่ก็ได้นะ

ผมเคยใช้ปั๊มติ๊ก เซียงกง รับปะกัน เจ็ดวัน ขนาดเอาเก วัก ไปลองแรงดันสะดิบดี

ใช้ได้ร่วมๆๆ 10 วัน แรงดันตกสะง้าน

เอาแน่ไม่ได้คับ

แต่งง ที่ว่ารอบมันขึ้นไปเองได้ไง มากมาย

:sad:

9. SPEEDKILLS

279
    63
    0
    ลองรีเซตกล่องก็ไม่หายยยย ฮืออ

10. Pilotcorps

Pilotcorps New Member Member

12
    1
    0
    ผมเคยเป็นอาการนี้ครับ ผมลองถอดขั้วแบตรีเซ็ตกล่อง ecu แล้วหายครับ

11. SPEEDKILLS

279
    63
    0
    อาการล่าสุดเท่าที่ลองมาทั้งวัน เรื่องขับนานๆเจอรถติดๆ แล้วรอบขึ้นสูง อาการนี้หายแล้ว

แต่เรื่องเปิดแอร์แล้วรอบตกนี่ วันนี้สังเกตุดู คือ รอบเดินเบาตอนปิดแอร์จะอยู่ที่ 800 พอเปิดแอร์ จะตกไปที่ 600 แล้วค่อยๆขึ้นมา จนถึง 700

12. 13BT-REW

1,925
    12
    0
    ถอดกล่องออกมาดูเองเลยครับ มีแค่ไขควง 4 แฉกก็ทำได้ครับ ถ้าซีมันบวมจริงๆ ก็ให้ร้านซ่อม ทีวีมันเปลี่ยนได้ครับ ราคาก็ไม่เกิน500 บาทครับ มันต้องเปลี่ยนตัวซีทุกตัวนะครับ อันนี้ผมเจอบ่อย จะพบมากในเจ ลองดูครับ

13. popdemonic

popdemonic Member Member

191
    19
    18
    ของผมก้มีอาการคล้ายๆกันคือรถติดนานๆแล้ว "รอบลอย"ครับ คาดว่าตัวคุมรอบไม่ค่อยสู้ดีนัก รวมทั้ง
    ลิ้นปีกคงหนืดๆ คือผมจำได้ว่าเคยทำอะไรหกลงไปตรงสปริงมันนี่แหละ พอครวานี้ร้อนมันเลยอาจ
    จะเหนียวหนืด เวลาเป็นลองเอาขางัดคันเร่งนิดนึงรอบก็ลงมา แต่ไม่ได้กวนใจเลยช่างมันขี้เกียจ
    ทำครับ แต่หลักๆน่าจะมีอยู่แค่นี้ กล่องเอาไว้ทีหลังแล้วกันครับ

14. Apple

Apple New Member Member

575
    8
    0
    ปกติเปิดแอร์รอบมันต้องตกอยู่แล้วหนิครับ แต่มันก็จะชดเชยขึ้นมาให้อาจจะไม่ถึงในรอบที่ไม่เปิดแอร์

แต่ถ้าเปิดแอร์แล้วดับอันนี้สิผิดปกติ แล้วก็ไอ้ตัวคุมรอบเดินเบามันตั้งได้หนิครับไม่งั้นก็ลองไล่ตั้งทีละนิดๆ

15. อาการนี้ให้เปลี่ยนสายหัวเทียน หายเป็นปลิดทิ้ง แล้วก็ตั้งรอบใหม่ด้วย หลังจากหายแล้ว

16. SPEEDKILLS

279
    63
    0
    ครับรถอีกคัน ผมก็รอบตกตอนเปิดแอร์ แล้วก็ขึ้นมาปกติ แต่คันนี้ ปกติมันถ้าไม่เปิดแอร์จะอยู่ที่ 600 เปิดเปิดปั๊บ มันจะขึ้นพรวดมา 800 เลย

17. SPEEDKILLS

279
    63
    0
    รถผมม่ายมีสายหัวเทียนอ่ะครับ (รึป่าวหว่า) 1j gte อะครับ

18. 13BT-REW

1,925
    12
    0
    ถ้าแก้ไม่หายก็ซื้อตัวช่วยรอบแอร์ 4A-FE มาใส่เลยครับ อีกสายต่อเข้าท่อไอดี อีกสายต่อเข้าที่ท่ออินเตอร์ครับ สมมารถตั้งรอบได้ตามชอบใจเลยครับ ใช้ไฟจากคอมแอร์1เส้น อีกเส้นลงดิน จบครับ ลองดู

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้