อยากตั้งศูนย์เองพอทำเองได้มั้ย

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย SaleShop, 26 มิถุนายน 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. SaleShop

SaleShop New Member Member

15
    0
    0
    อยากตั้งศูนย์ล้อหน้าเองเอาแค่กะด้วยสายตากับตัวรถและล้อหลังพอ เคยเห็นร้านช่วงล่างเค้าตั้งให้ลูกค้าแบบหยาบ ๆ
    เค้าลองขับเดินหน้าถอยหลังแล้วก็ไข ๆ แถวปีกนกล่าง แล้วบอกลูกค้าว่าถ้าไปจ้างร้านตั้งเสียอีก 3 ร้อยนี่แถมให้
    คิดว่าช่างคงเอาแค่โทอินโทเอ้าท์ ปรับแคมเบอร์คงยากอ่ะ พอดีว่าไปเจอคู่มือซ่อมรถมีวิธีบอกการไขน็อตตั้งโทอินโทเอ้าท์ อ่ะ
    ก็เลยมีไอเดียว่าจะตั้งเองซักหน่อย ใครเคยตั้งเองมั่งครับ สามารถตั้งเองแบบคร่าว ๆ ได้มั้ยช่วยแนะนำหน่อยครับ

2. nuno69

nuno69 New Member Member

343
    20
    0
    ไปร้านดีกว่าครับ ค่ามุมล้อต่างๆมันละเอียดมาก บางทีแค่1 องศาก็ทำให้รถวิ่งไม่ดี หรือกินยางแล้ว ใช้สายตาไม่ได้หรอกครับ ลองคิดดูครับ เครื่องตั้งศุนย์รุ่นใหม่ๆราคาเป็นล้าน เก็บค่าตั้งศูนย์ 200-300 ยังไงมันก็ไม่คุ้ม แต่ต้องมีครับ มันจำเป็น

3. eP_7๑ Ramintra K.7

eP_7๑ Ramintra K.7 New Member Member

605
    1
    0
    เห็นด้วยนะ เอาชัวไปเลย

4. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    บางร้าน เครื่อง ตั้ง0 ก็ไม่ ตั่งค่า คาริเบต(รีเซตเครื่อง) เลย เครื่องเก่าๆอะ ยี่ห้อหมี เจอมาแล้ว อะ
    ลองขับสามครั้ง ยังกินขวา สามครั้งเลย ไม่รู้ว่าค่าที่อ่านได้ มี % +/- ตรงหรือเป่า
    เซ้นเซ่อร์ มันอ่านค่าผิดได้ ถ้า CAMP ล็อกล้อ เบี้ยว นิดนึง
    หาร้านที่เครื่องตั่ง0 ใหม่ๆ ดีก่าครับ ผมเชื่ออย่างงั้น:D:D:D:D:D

5. kot_b

kot_b New Member Member

6
    0
    0
    ช่างที่ตั้ง บางทีก็มั่วด้วยอ่ะครับ หลายๆอย่าง สรุป ผมว่าเข้า 0 น่าจะดี (แต่ไม่เคยเข้าเลย) แหะๆ

6. *~บอย (ลาม...ก)~*

*~บอย (ลาม...ก)~* Well-Known Member VIP

1,687
    49
    48
    ตั้งด้วย เอ็นตกปลาก็ได้คับ
    ผูกเอ็น ไว้น็อตที่ป้ายทะเบียน ดึงมาข้างรถไปด้านหลังวนไปจนถึงน็อตป้ายทะเบียนหน้า
    หา เหล็กฉาก เล็กๆ มา 4 อัน ไปรองไว้ที่มุมทั้ง 4 ของล้อ เพื่อไม่ให้เอ็นติด ยางทั้ง 4 เส้น
    เริ่ม(ล้อหน้าขวา)
    วัดระยะ จาก ขอบยางถึงเอ็น ทั้งหน้า-หลัง (ของล้อหน้าขวาล้อเดียว)และก็ปรับคับ
    ทำให้ครบทั้ง 4 ล้อนะคับ

7. BIG AD

BIG AD New Member Member

18
    0
    0
    ตอนนี้รถกินซ้ายครับแต่ไม่กล้าตั้งเองคับ ขอเข้าศูนย์ดีก่า......คับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้