ช่วยหน่อยครับ ระบบไฟมีปัญหา

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย maysa, 13 ตุลาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. maysa

maysa New Member Member

4
    0
    0
    คือว่าระบบไฟหลัง ที่เป็นไฟแดง 4 ก้อน มันติดค้างตลอดเหมือนเราเปิดสวิทช์ไฟหรี่ค้างไว้ แต่ไฟหน้าไม่ติด และทำให้ระบบไฟเบลคไม่ทำงานด้วยครับ ส่วนไฟเลี้ยวทำงานปกติ ตอนนี้ผมใช้วิธีถอดปลั๊กไฟออกครับ :cry:

2. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    คาดว่าสวิทช์ตรงขาเบรคมันจะเสียนะครับ....ลองเช็คดู

3. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    ไม่ใช่ไฟเบรคค้างเหรอครับลองดูที่สวิตช์ไฟเบรคดูครับอยู่ที่ขาเบรคครับ

4. maysa

4
    0
    0
    ไม่น่าจะใช่นะครับ เพราะไฟเบลคดวงที่ 3 ที่อยู่ในรถตรงกลางมันไม่ติดครับ ผมลองเหยียบเบลคมันก็ไม่ติด และตรงตัดหมอกหลังผมต่อเป็นไฟตรงด้วยมันก้ไม่ติด แต่มันจะติดเหมือนไฟหรี่ติดตลอดเวลา :cry:

5. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    ตตตตตตต

อ่านแล้วมึนเลยครับ ไม่ทราบไปโมอะไรเพิ่ม เห็นบอกมีตัดหมอกหลังด้วย
    ลองไล่ทีละวงจรดีไหมครับ เอาเบรคก่อน เพราะตอน Off switch เหยี่ยบเบรคไฟเบรค
    ก็ต้องติดนะ เริ่มจาก Limit switch ตรงขาเบรคก้มลงไปดู ปุ่มขาวๆ มันแตกเปล่า ทำให้ เวลาปล่อยคัน
    เบรค ไม่มีตัวไปกดปุ่มให้ เปิดวงจร ไฟก็ติดค้างตลอด แต่ถ้าไม่ใช่ก็แสดงว่ามีไฟ 12 volt เข้ามา
    ลองเอาฟิวส์ ฝั่งคนขับออก ถ้ายังติดแสดงว่ามีไฟ เข้าไปในวงจรเบรคโดยที่ ไม่ผ่านฟิวส์ของมัน
    ที่นี้มันเข้าไปได้ยังไง ไม่ short circuit ก็ ต่อวงจรผิดโดยไม่ตั้งใจ ต้องไล่อีกต่อไป ตั้งแต่หลัง limit switch ที่ขาเบรคจนไปถึง ตัวไฟหลังเลยครับ งานหนักเลย
    เอาเท่านี้ก่อนนะ เผื่อช่วยอะไรได้บ้าง

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 13 ตุลาคม 2008
  6. maysa

4
    0
    0
    ขอบคุณทุกท่านคับเดวจะลองไปไล่วงจรที่ให้มาดูครับ:)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้