เปลี่ยนสายพานราวลิ้น

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย นพพร ถนอมพงษ์, 11 ตุลาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
    ผมกำลังจะเอารถไปเปลี่ยนสายพานทามมิ่ง อยากขอความรู้จากเพื่อนๆ หน่อย ว่าสายพานซิ่งที่เคยได้ยินเพื่อนๆ พูดถึงเนี่ย ราคามันเท่าไหร่ แล้วมีคุณสมบัติดีกว่าสายพานธรรมดาทั่วไปอย่างไรบ้าง อายุการใช้งานได้ถึงแสนโลหรือเปล่า อ้อ! อีกนิดหนึ่งครับ สายพายทามมิ่งแบบธรรมดามีอายุการใช้งานกี่ ก.ม. ผมใช้เครื่องตัวนี้มาเกีอบแปดหมื่นกิโลแล้วยังไม่เคยเปลี่ยนเลยสักครั้ง นานเกินไปหรือเปล่า ขอบคุณครับ

ksaEK97 ถูกใจสิ่งนี้
  1. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    น่าจะเปลี่ยนได้แล้วนะครับ ใช้้แบบเดิมก็อายุการใช้งานเท่ากับของ b20 เดิม แต่ของเราเป็นรถซิ่งรอบสูง
    ก็ลดเวลาลดระยะทางมาสักหน่อย ถ้าอยากใช้ของแต่งก็ power enterprize หรือ racing gate ไม่แน่
    ใจว่าของ 20 มีเปล่า แต่ของ b16 18 มีแน่เส้นละ สี่พันกว่าบาท เหนียวทนกว่า ยึดระยะเวลาไปได้กว่า
    ของ standard เหมาะกับรถโม ใส่ สปริงวาล์ว,แคมองศาสูง กำลังอัดสูงทำให้สายพานมีภาระมากขึ้น

ksaEK97 และ iodineman ถูกใจสิ่งนี้
  2. GAME EG4D

GAME EG4D New Member Member

188
    11
    0
    เส้นตั้งสี่พันแพงจังงะ แต่มันต้องทนกว่าเส้นละแปดร้อนแน่ๆใช่ป่าวครับ

iodineman ถูกใจสิ่งนี้
  3. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    ทนกว่าครับ เหมาะกับรถพวกโมดิฟาย แล้วกลัวขาด บางคนก็ใช้แบบ standard แต่เปลี่ยนบ่อยหน่อย
    เช่น ใช้เวลาแค่ครึ่งเดียวของระยะที่กำหนดไว้ปกติ เพื่อ save เครื่องนะครับ

4. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    ผมว่าธรรมดาก็พอนะครับ แต่เปลี่ยนเร็วขึ้น 2 ปี 4หมื่น กม. ก็เปลี่ยนซะที ถ้ามีงบก็ใช้ของซิ่งไปเลยครับ

B16A >>124 ฟัน
    B18C >> 126 ฟัน
    B20B >> 125 ฟัน

ถ้าประกบฝา ใช้ของ B18C ครับ แต่โดยมากช่างมักใส่ P7J แทน P72 มันจะทำให้ความตึงของสายพานเปลี่ยนไปครับ

ksaEK97 และ iodineman ถูกใจสิ่งนี้
  5. เปลี่ยนได้ก็เปลี่ยนเถอะครับ เพราะถ้าขาด หรือรูดขึ้นมาล่ะ
    เปลี่ยนยกเครื่อง ยกฝาแน่นอนครับ อย่าไปคิดว่ามันแพงไม่จำเป็น เพราะเมื่อไหร่
    ที่มันพังขึ้นมา ค่ารถสไลด์แพงกว่าค่าสายพานเส้นเดียวแน่ ๆ ครับ

iodineman ถูกใจสิ่งนี้
  6. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    เห็นของรถแข่งเซอร์กิตใช้ของ STD ครับ ก็ไม่มีปัญหาอะไร

7. Nunazaa

Nunazaa New Member VIP

797
    53
    0
    บ า ง ส น า ม ล ะ เ ส้ น ไ ง ค รั บ . . . . . :D :D :D

power enterprize ไ ด้ ม า 5 พั น นิ ด ๆ
    racing gate 4 พั น ห น่ อ ย ๆ

ส า ย พ า น เ เ ต่ ง รั บ เ เ ร ง ก ร ะ ช า ก ไ ด้ สู ง ก ว่ า ข อ ง เ ดิ ม ค รั บ

โ ด ย เ ฉ พ า ะ เ ว ล า ล ด เ กี ย ร์ เ เ ล้ ว ก ร ะ เ เ ท ก คั น เ ร่ ง เ นี้ ย . . . ล ะ ก ร ะ ช า ก ส า ย พ า น ดี นั ก

ข อ ง ผ ม เ ค ย ข า ด ม า เ เ ล้ ว 1 - 2 กำ ลั ง จ ะ สั บ 3 ปุ้ ง . . .

ว า ล์ ว ค ด . . . ฝ า ร้ า ว . . . ลู ก เ ป็ น ร อ ย ( ข น า ด ห ล บ ว า ล์ ว เ ย อ ะ เ เ ล้ ว น่ ะ ) :cry: :cry: :cry:

8. ek96

ek96 New Member Member

6
    2
    0
    สายพาน เกส สี่พันกว่าหาซื้อที่ไหนครับรบกวนขอเบอร์ได้ไหมครับ

สายพาน เกส สี่พันกว่าหาซื้อที่ไหนครับรบกวนขอเบอร์ได้ไหมครับ ขอบคุณครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้