พัดลมแอร์ EK 96ไม่หมุนครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย EGas, 11 ตุลาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. EGas

EGas New Member Member

26
    1
    0
    รถผมปี98 ตอนเปิดแอร์ เลื่อนมาเบอร์ 1 หรือ 2 จะมีลมออกมาปกติ แต่ลมนั้นเริ่ม
    จะร้อนนิดๆ(ติดเครื่องอยู่ด้วยนะครับ แต่รถไม่วิ่ง จอดอยู่กับที่) และจะเริ่มมีกลิ่น
    น้ำยาแอร์ออกมา และทีพวงมาลัยจะเหนียวๆ แต่พอเปิดฝากระโปรงดูเห็น
    พัดลมด้านซ้ายไม่หมุน พอเอามือดันใบพัดลม พัดลมกลับหมุนแต่ไม่แรงนะครับ พอมาดูที่ช่องแอร์กลับมีลมเย็นออกมา ผมทดสอบขับออกไปสักพักเปิดแอร์ เป็นเหมือนเดิมใบพัดลมไม่หมุน แต่มีลมเย็นออกมาไม่มาก แต่ก้อเย็น
    และลองหมุนใบพัดลม(ทำให้เค้าหมุน)กลับมีลมเย็นออกมามาก
    (ผมอาจสืบสาวราวเรื่องยาวไปนิด พี่ๆน้าๆช่วยวิเคราะห์ปัญหา
    และวิธีทางแก้ไขและราคาในการซ่อมให้ผมหน่อยนะครับ
    จักขอบพระคุณอย่างสูงครับ)

2. dddd

dddd New Member Member

18
    5
    0
    ลองดู

สวัสดีครับ ไม่แน่ใจว่าเป็นอาการเหมือนผมหรือเปล่าของผมเย็นไม่มากคอมกระตุก พัดลมแอร์ไม่หมุน
    เกิดจากมอเตอร์พัดลมแอร์เสียครับ เปลี่ยนเชียงกงประมาณ 800 บาทหายเลยเย็นเเหมือนเดิมครับลองดูครับ

3. x1542

x1542 New Member Moderator

1,252
    156
    0
    พัดลมแอร์ครับ ตัวนึง 400 บาท (เชียงกง)

4. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    เเเเเเเ

พัดลมทำงานเมื่อคอมแอร์ take load ถ้าพัดลมไม่ทำงานน้ำยาจะร้อนแอร์ก็ไม่เย็น แต่ถ้ารถวิ่งเร็วขึ้น
    แอร์ก็จะเย็นขึ้นจากลมหน้ารถที่ทำหน้าที่แทนพัดลมครับ
    ราคาประมาณ 400 บาทพร้อมโครง หาได้ในเชียงกง
    เวลาซื้อ ลองดูสภาพใบพัดไม่เหลืองมากแสดงว่าอายุยังไม่นาน
    จับดูใบพัดกับแกนไม่รุนมากขยับเล็กน้อยพอไหว
    สุดท้ายให้ลองต่อไฟต้องหมุนแรงไม่หมุนอ่อยๆ เทียบกับอันที่อยู่ในรถคุณก็ได้จำความรู้สึกไว้
    ถ้าผ่านเกณฑ์ทั้งหมดก็ถือว่าใช้ได้ ซื้มาได้เลย

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 ตุลาคม 2008
  5. GAME EG4D

GAME EG4D New Member Member

188
    11
    0
    ตามข้างบนนี้เลยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้