พี่ๆ เพื่อนๆ เคยเจอแบบนี้ระหว่างซื้อขายกันไหมครับ

การสนทนาใน 'Club SI' เริ่มโดย RedMonkey, 11 ตุลาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. RedMonkey

RedMonkey New Member Member

55
    2
    0
    เรื่องก็คือว่า ผม ลงขายของแผงประตู คูเป้ 2000 ไว้ในห้องซื้อขาย ในคลับนี้ แล้วก็มีคนมานัดดูของที่บ้านผมเมื่อเช้านี้ ก็พูดคุยกัน ปกติ จนจ่ายเงินรับของแล้วก็แยกย้ายกันไป ผมก็เข้าบ้านกลับมานอนต่อฝันว่า (อ้อ ..อันนี้ไม่เกี่ยว)

จนเมื่อบ่ายๆ พี่คนที่ซื้อไปก็โทรมาบอกว่า ของมันมีปัญหานะ จะเอากลับมาให้ดูผมก็บอกว่า อันนี้มันอาจจะไม่เกิดจากผมก็เป็นได้นะ แต่ผมก็บอกว่าเอามาดูก่อนก็ได้ จนเมื่อกี้นี้ก่อนจะมาโพส พี่เค้าก็มาถึงพร้อมกับของ เมื่อผมดูก็ปรากฏว่ามันแตกจริงๆๆๆ (ตรงเที่เท้าแขน) แต่ผมก็มั่นใจของผมนะครับว่าก่อนจะขายไป รอยแตกนั่นผมไม่เห็น ก็เลยเกิดคำถามในใจผมว่า มันแตกไปจากผมจิงๆรึเปล่า

พี่เค้าก็อยากจะคืนของและเอาเงินคืน ผมก็ไม่ยอมเพราะคิดว่ามันไม่ใช่ความผิดของผม และถึงแม้ว่ามันแตกไปจากผมจิงๆ(ซึ่งผมคงผิดเองแน่ๆๆๆๆๆ ตรงที่ไม่เช็กของก่อนจะขายอีกที ) แต่ตอนพี่เค้ามาดูของ พี่เค้าไม่เห็นจะว่าอะไร หรือตำหนิอาไรเลย และผมเองก็ไม่ได้ไปบังคับให้เค้าจ่ายเงินด้วย (อันนี้ในความคิดผมนะ) พี่เค้าก็บอกว่า ผมควรจะรับผิดชอบในฐานะผู้ขายนะ แต่ก็อย่างที่บอกว่าผมก็คิดว่ามันไม่น่าจะเกิดจากผม พี่เค้าก็บอกว่าเห็นอยู่ในคลับก็เป็นเหมือนพี่ๆ น้องๆ ก็ไว้ใจ

ดังนั้นผมเลยบอกว่า งั้นรับผิดชอบร่วมกันคนละครึ่ง พี่เอาของไป ผมคืนเงินพี่ ครึ่งหนึ่ง พี่เค้าก็ไม่ตกลง จนสุดท้าย พี่เค้าก็บอกว่า งั้นน้องเอาคืนมา 1500 แล้วของพี่เค้าก็จะทิ้งไว้นี่ หรือก็คือผมจะได้เงินกินเปล่า 500 บาท

ผมก็ไม่ยอมอีกครั้ง ด้วยความที่คิดอยู่แล้วว่า ผมไม่ผิด + กลับยื่นเสนอเรื่องเงินเข้ามา ทำให้ผมยิ่งคิดเอาเองว่า อ้อ พี่เค้ามองว่าผมห่วงเรื่องเงินรึเปล่า (เริ่มมีอารมณ์นิดๆ:mad:) สุดท้ายผมเลยบอกไปว่า งั้นผมคืนให้ ครึ่งหนึ่ง อีกครึ่งหนึ่งผมจะทำลายทิ้ง ต่อหน้าพี่นี้เลย พี่เค้าก็คงมีอารมณ์เหมือนกัน ก็เลยบอกได้ ก็ต่มนั้นเลยครับ คืนครึ่งหนึ่ง อีกครึ่งทำลายทิ้ง ส่วนของตอนนี้อยู่ขยะหน้าบ้านผมเอง:cry::cry:

จบครับ

ที่ผมทำแบบนี้ก็เพราะคิดว่า ถ้ายอมเอาเงินคืนเค้าไปทั้งหมดก็เท่ากับ ความผิดทั้งหมดมันเกิดจากผมหรอ พี่มาดูของเองเลยนะ มาไกลด้วย แล้วตรงไหนล่ะที่จะเรียกว่ารับผิดชอบร่วมกัน แน่นอนว่าไม่ว่ายังไง ตอนนี้ผมเห็นแล้วว่า ของมีปัญหา ต่อให้เอาของคืนมาผมก็ไม่โพสขายใหม่อยู่แล้ว

อย่างงี้แปลว่าพี่กำลังจะไม่โทษตัวเองเลยหรอ ที่ไม่ดูของเอง เพราะอ้างว่า เห็นเหมือนพี่น้องในคลับ Si จะโทษว่าผมรู้แก่ใจว่ามันแตกแล้วยังเอามาขาย มีเจตนาจะซ้อนเร้นหรือเปล่า
    (ลืมบอกว่าของข้างที่มีปํญหาผมห่อพลาสติก ใสๆๆๆๆๆๆ ไว้ด้วย)
    ซึ่งทำให้ผมรับไม่ได้ครับ

ยาวๆๆๆๆๆ ที่มาโพสก็อยากจะเตือนพี่ๆ เพื่อนๆว่า ก่อนจะซื้อของในฐานะเราเป็นเจ้าของเงิน เงินอยู่ในกระเป๋าเรา ยังไงมันก็คือเงินเรา ดูของให้ละเอียดๆ ก่อนจะจ่ายดีกว่าครับ ไม่ดีก้อย่าไปเอา ผมเองเคยแต่เป็นลูกค้าคนอื่น ซื้อของมามีปัญหาไม่เคยทำแบบพี่เค้าด้วยล่ะมั้งครับ โทษตัวเองก่อนเลย พอมาเจอเหตุกราณแบบนี้ก็เลยรู้สึกว่ามันไม่ใช่ ด้วยล่ะมั้งครับ

ปล.. ทั้งหลายทั้งปวงนีจากความคิดผมนะครับ :teeth::teeth:

kungking5 ถูกใจสิ่งนี้
  2. ผมคิดว่าน่าจะเป็นความสะเพ่าของคนซื้อนะ ไม่น่าจะโทษคนขาย เพราะเค้าให้คุณดูของก่อนจ่ายเงินอยู่แล้ว จะไปโทษเค้าก็ไม่ได้แล้วคับ ถ้าหากคุณเปลี่ยนของมาหละ คนขายไม่ต้องรับของคืนที่มีตำหนิหรือไง (อันนี้ความเห็นส่วนตัวของผมนะคับ ถ้าไงคำพูดแรงไป ก็ขอโทษนะที่นี้คับ)

3. Hack01

Hack01 New Member Member

155
    6
    0
    ผมก็ว่าคนซื้อน่าจะตรวจให้ถี่ถ้วนก่อนนะคับ

ยกเว้น พวก timer หรือ อิเลคทรอนิค ต่างๆ

ถ้าคนขายเอาของ ระบบ รวนๆมาขายก็นะ

อย่างว่ามันอยู่ที่ "จรรยาบรรณคนขาย" นะคับ อุ อุ

4. pop96

pop96 New Member Member

825
    68
    0
    ก่อนซื้อก็ต้องดูของให้ดีๆ ก่อนจ่ายเงินครับ

5. kengzaza

kengzaza New Member Member

88
    2
    0
    ผมก็คิดว่าน่าจะ ตรวจสอบให้ดีทั้ง 2 ฝ่ายอะครับ
    จะได้ไม่มีปัญหาภายหลัง
    มองในแง่ดี ต่อไปจะเป็นประสบการณ์ ในการขายที่ดีครับ

ปล.แต่เสียดายเงินที่ทำลายทิ้งจัง เงินทองหายากครับ

6. thananonn

thananonn New Member Member

1,973
    34
    0
    น่าเห็นใจจริงๆ คราวหน้า เพื่อนๆจะซื้อจะขาย ดูกันดีๆนะครับ
    เอาน่า เรื่องมันผ่านไปละ ทำใจให้สบายเถอะครับ อย่าคิดมาก ก็ไม่ได้อะไรขึ้นมา
    คิดดีทำดี ตัวเราเองก็มีความสุข

ปล. ถ้าผมซื้อของจากเพื่อนๆ ห้ามคิดแพงนะ 555+

7. ann6323

ann6323 New Member Member

97
    1
    0
    น่าจะเอาเงินไปหยอดตู้นะคะ เสียดาย

8. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    น่าเห็นใจทั้ง 2 ฝ่ายครับ ยังไงก่อนซื้อ-ขายกันก็ดูให้ดีครับ

คนซื้อก็ดูว่ามีตำหนิตรงไหนบ้าง รับได้หรือเปล่า
    คนขายถ้าจะให้ดีก็บอกคนซื้อหน่อยก็ได้ว่าของมีตำหนิตรงไหนบ้าง รับได้มั้ยที่จะซื้อ(ในราคาที่เสนอ)

ท่านๆที่อยู่ในกทม.โชคดีที่อยากซื้ออะไรก็สามารถดูของกันได้สะดวก พอใจมั้ย รับได้มั้ย ส่วนผมอยู่สงชลาสั่งซื้อของในบอร์ดก็เยอะมากครับ รวมๆก็ สามหมื่นกว่าไปแล้ว (โน้นนิด นี่หน่อย) ก็ได้แต่ใช้ความไว้ใจกันครับ (เรื่องการโอนเงินก็แล้ว ต่อด้วยสภาพของที่จะได้รับ) ในใจก็กลัวๆ อยู่เหมือนกัน กลัวว่าจะโดนเข้าสักวัน ยังไงก็อยากให้บอร์ดซื้อ-ขายเป็นบอร์ดแห่ง "ความไว้เนื้อเชื่อใจและสุจริตใจครับ"

9. yu yu u12

yu yu u12 New Member Member

882
    36
    0
    ผมเห็นใจทั้ง 2ฝ่าย

แต่ก็ น่า คิด ว่า เหตุผล ที่เขา คืน

เขา ซื้อ ย่อมคิดถึงสิทธิ ที่ ผู้ ขาย ควร รับผิดชอบปัญหา

ปัญหา คือ คนซื้อ หรือ คนขาย

ไม่มีใคร อยากเป็น ตัวปัญหา

ถ้าของ มีปัญหา คนซื้อ จำใจ ซื้อ มันก็ เจ็บ

ถ้า ของ คิดว่าขายไปไม่ใช้ปัญหา จาก ผู้ ขาย คนขายก็ เสียหาย

ผม เคย เจอปัญหา แบบนี่ ผม บอก ตรงๆ ผม ตัด รำคาญ คือ

คืนเงินไป ยังไง สะ ของก็ยังอยู่ มัน คงไม่ สะลาย หายไป เหมือนเงิน ที่ยังไงก็ต้องใช้

สักวันอยู่ดี ด้วยนิสัย ไม่ค่อย อยาก ทะเลากับใครหรือ เถียงอะไรมาก

ความเห็น ส่วนตัว

10. Charrotte

Charrotte New Member Member

794
    11
    0
    ,,มันมองได้ในหลายแง่เลยเรื่องนี้

ยังไงก่อนซื้อก่อนขาย เช็คสินค้า และข้อตกลงให้ดี ก่อนทําการตกลงซื้อขายคับ safe ไว้ก่อนดีที่สุด

11. Mink_si

Mink_si New Member Member

430
    19
    0
    ตรวจสอบให้ดีทั้ง ผู้ซื้อและผู้ขายดีที่สุด

12. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    ดู ให้ ดี เป็น ดี ที่ สุด ครับ

13. non117

non117 New Member Member

76
    5
    0
    ส่วนตัวผมเองในฐานะคนขายต้องรับผิดชอบอ่ะ ถ้าอยากขายต่อไปน่ะ ส่วนใหญ่คนเล่นรถก็รู้จักกันหมดหล่ะ ฮะ ถ้ามีปัญหาไร ก็ควรหันหน้าเข้าคุยกัน ฮะนี่คือวิธีค้าขายแบบของผมน่ะจะเคลมไร รึไงก็ลองคุยกันดู:D

14. racingX_girL

racingX_girL New Member Lady Member

98
    2
    0
    คนข้างบนนี่ขายของบ่อยนะ อิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้