มีปัญหาอีกแล้วคะ

การสนทนาใน 'Club SI' เริ่มโดย ann6323, 10 ตุลาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ann6323

ann6323 New Member Member

97
    1
    0
    แบบว่าตั้งแต่ไปเปลี่ยนฝาสูบมาคะ รอบเครื่องมันไม่นิ่งเลยคะ แถมเดินเบาแทบจะดับเลยคะ:D

2. yu yu u12

yu yu u12 New Member Member

882
    36
    0
    ลองให้ช่างเขา

ตั้งรอบ เดินเบาที่ ลิ้นปีผีเสื้อ หีอไม่ก็ ล้าง ลิ้นปีก แล้วตั้ง

และก็ ล้าว ตัว eavec วาล์ว ดูครับ

เบื้องต้น น่าจะเกี่ยวกับ ระบบเดินเบาเครื่องงะ ครับ

3. ann6323

97
    1
    0
    eavec วาล์ว มันอยู่ตรงไหนคะ

4. noomth

noomth New Member Member

314
    26
    0
    เครื่องเย็นรอบ?
    เครื่องร้อนรอบ?
    เครื่องร้อน+เปิดแอร์?
    เปลี่ยนฝาสูบช่างทำอะไรเปลี่ยนอะไรเพิ่มเติมไหม?
    ลองเข้าไปหาอู่ที่เปลี่ยนฝาเช็คให้ อีกรอบคับ อาจไม่เสียตังค์

5. Tuned by Tommy

Tuned by Tommy New Member Member

766
    29
    0
    เป็นแนวเดินไม่นิ่ง แต่วิ่งสาด......หรือเปล่าคราบ 555
    เข้าเรื่องดีกว่า การเป็นเปลี่ยนฝาสูบมาแล้วรอบไม่นิ่งอาจเป็นไปได้หลายสาเหตุครับ ส่วนหนึ่งเป็นแบบพี่ข้างบนได้กล่าวถึงไปแล้ว คือเรื่องลิ้นสกปรก กับตัวช่วยรอบเดินเบา eacv การแก้ไขคือไปให้ช่างล้างทำความสะอาดครับ ลองดูจากกระทู้นี้ http://racingweb.net/forums/showthread.php?t=246096 นอกจากนี้ยังมีโอกาสที่มีรอยรั่วในบริเวณคอไอดี อีกส่วนหนึ่งอาจเกี่ยวข้องกับระบบภายในเครื่อง เช่น พวกสายหัวเทียน-หัวเทียนต่างๆ ที่ทำงานไม่เต็มที่ เอาเป็นว่าให้ช่างไล่เช็คที่ละจุดดีกว่าครับ แล้วก็หาอู่ที่ไว้ใจได้หน่อยละกัน

6. ann6323

97
    1
    0
    ขอบคุณคะ

7. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    ตามข้างบนเลยครับ เพิ่มเติมครับ ไฟเครื่องยนต์โชว์ไหมครับ
    ถ้าโชว์ก็ต้องเช็คโค้คดูว่าเซนเซอร์ตัวไหนเสียครับ

8. coupe4wd

coupe4wd New Member Member

872
    18
    0
    เคยให้ช่างล้างปีกผีเสื้อให้ ก็ดีขึ้นมาบ้าง
    แต่พอนานๆไปมันก็เป็นอีก เลยเปลี่ยนเครื่องซะเลย :D

9. ann6323

97
    1
    0
    ไม่มีไฟโชว์คะ
    ว่าแต่ว่ามีใครมีไฟท้ายมั้ยคะ (อีกแล้ว)

10. ann6323

97
    1
    0
    อ้อลืม ถ้าอยากเปลี่ยนเครื่อง นี่ใช้ตัวไหนดีคะเอาแบบแรงพอประมาณ ราคาน่ารัก

11. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    ทำไมถึงเปลี่ยนฝาสูบล่ะครับ
    ผมว่าลองวัดกำอัดก่อนเลยดีกว่าครับ ถ้าไม่ใกล้กันทุกสูบและต่างกันมาก ให้ช่างตั้งวาล์วให้ใหม่
    เพราะเปลี่ยนฝามาช่างอาจตั้งวาล์วไว้ไม่ดี และก็เช็ค timing ใหม่ ตั้งไฟอีกรอบด้วยนะครับ ถ้าเนียนแล้ว
    ก็มาล้างลิ้น eacv ซึ่งเป็นเรื่องง่ายกว่า

12. thananonn

thananonn New Member Member

1,973
    34
    0
    เข้ามาอ่านหาความรู้ ขอให้หายเร็วๆ

13. Charrotte

Charrotte New Member Member

794
    11
    0
    B20b งับ อิอิราคาประหยัด วิ่งไม่ขี้เหล่

14. PaN_191

PaN_191 New Member Member

27
    0
    0
    รถผมก้อเป็นแบบนี้อะคับ เช็คกำลังอัดดูปรากฎวาล์วรั่วไปสูบนึง เปลื่ยนวาล์วไปสองตัว ก้อหายเลยคับ

15. kengzaza

kengzaza New Member Member

88
    2
    0
    ของผม เปลี่ยนหัวเทียน หายเลยครับ

16. tamako

tamako New Member Moderator

3,038
    88
    0
    b18b กะ b10z ซักตัวครับ ราคาไม่แรง วิ่งไม่ขี้เหล่

17. kwadbaa

kwadbaa New Member Member

325
    7
    0

ถ้าหาไฟท้าย ไฟท้ายเก่าที่ร้าว เป็นขาวแดงป่าวคับ ผมซื้อต่อนะหุหุ หาอยู่เหมือนกันคับ :D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้