Ke30 ออกแรงๆแล้วเต้นครับไม่รู้จะแก้ตรงไหน มีคลิปให้ช่วยพิจารณาด้วยครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย ธำรงไทย ธารีไทย, 14 ตุลาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
    เพลากลาง มันหลวมๆหน่อยขับกระตุกจะดังก้องแก้งๆ ยังไม่ได้แก้นะคับ

ยังไม่แน่ใจว่ามาจาก เพลากลางหรือ โช๊ค แหนบ

ไม่รู้จะเริ่มจากตรงไหนดี ช่วยหน่อยครับ:D:D:D

http://www.youtube.com/watch?v=JMujFoJFKxU

http://www.youtube.com/watch?v=Xk8dYVVhDd4

1. End Motor Sport

End Motor Sport Active Member Member

652
    34
    28
    เพลา กลาง เวลา กด ยก กด ยก จะ ดัง หลวมๆ ก๊อกๆแก๊กๆ มา จาก ยอย คับ เปลี่ยน ยอย ก้อหาย

แต่ที่ออกเต็มๆแล้ว เต้น เนี้ย ส่วนมาก รถ ที่ ใช้ แหนบ ออก เต็มๆ มี เต้น ๆ เป็นเรื่องทำม่ะดา

แต่ถ้า อยาก ให้ ออก เนียนๆ คง ต้อง จัด โช๊คแก๊ส หนึบๆ หน่อย น่า จะเอา อยู่ คับ

รอผู้รู้ มาเน้น อีก ที คับ

2. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    อยากรู้จังว่าใช้เฟืองท้ายของไร

3. รถใช้แหนบ ฟรีเนียนๆก็มีนี่คับเคยเห้นกระบะดีเซลแรงๆ เบรินที่คลอง5นิ่งๆเลย

อย่างคันนี้ [media]http://www.youtube.com/watch?v=u3wS-4yMXn8&feature=related[/media]

ยังนิ่งๆเลยครับKe30เหมือนกัน

4. ใช้เฟืองท้าย มิสซู กล่องไม้ขีด อัตราทดไม่แน่ใจน่าจะ4.2 มั้ง
    เชื่อมเฟืองท้ายแล้ว
    โช็คหลัง แก๊สของเบนซ์ ยังไม่ได้อัด

เพลากลางท่อนเดียว มีคนบอกให้ทำเป็น2ท่อน ไม่แน่ใจว่าจะหายป่าว กลัวเสียตังฟรี

จริงๆแล้วจะมีแหนบแผ่นเล็ก2แผ่นล่าง ด้วย เพิ่งชักออกไปเพราะถามช่างที่อู่แห่งนึงบอกแหนบแข๊งกดไม่ลง เลยชักออก แต่ก็ยังเหมือนเดิมไม่หาย

5. Pong Only !!

Pong Only !! New Member Member

61
    1
    0
    * เป็นเหมือนกันครับล่าสุดออกตัวกระชากเฟืองไปเลย อัฟ ๆๆๆ *

6. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    รถสวยครับ

7. City_Ferio

City_Ferio Active Member Member

564
    29
    28
    อย่าลืมหาป้าย Taxi มาติดนะแสน :D

8. bigbird busracing

bigbird busracing New Member Member

11
    1
    0
    ลองดูยางแท่นเครื่องอีกอย่างนะ ยางแท่นเกียร์ด้วยครับ ฉีกขาดหรือไม่ได้ใส่ป่าว เพราะเกียร์มันเขย่ามากๆเลยอะคับ

9. โอมเมก้า

โอมเมก้า New Member Member

376
    21
    0
    ใน ระบบขับหลัง ที่เป็นแบบ เพลาแข็ง เวลาออกตัว

เพลาจะมีการงัด ตัว คือ งัด ไปทางด้านบน ซึ่งปัญหา มัน เริ่มมา จาก แรงบิด จากเครื่อง มากขึ้นจากเดิม

แถม เพลาท้าย มีขนาดที่ เปลี่ยนไป คือใหญ่กว่าเดิม โดยที่ จุดยึด มันมีเท่าเดิม

ยิ่งหากแผ่นแหนบ มีความแข็งไม่พอ หรือ เริ่ม เสื่อม สภาพ เพลาก็จะยิ่งงัด ได้ง่าย เพราะ มันวางอยู่บนแหนบ

ส่วนตัว คือว่า ต้องไป จัด แขน ขนาน แหนบ เพราะมันกัน เพลางัดตัว เหมือน มีมือจับเอาไว้

ลองแค่ ทู ลิงค์ ไปก่อน

แต่ชั่งใจลำบาก แหนบ ก็น่า แก้ไขด้วย แต่ว่ามัน มีอยู่แล้ว เอาที่ไม่มีก่อนดี กว่านะ

:sad:

10. WiN_WiN

WiN_WiN New Member VIP

640
    39
    0
    รถผมเคยเป็นอาการนี้เหมือนกัน และก็แก้จนหาย ลองดูจุดยึดช่วงล่างต่างๆ(รถเก่ามันจะฉีกเพราะมันผุ ลองดามดู)+โช๊คนิ่มไปหรือเปล่า+ลูกยางช่วงล่างต่างๆ(พวกลูกยางผมใส่ซุปเปอร์ลีนแทนเลยแต่แข็งโคตร)

11. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    รถผมก็แหนบ เป็นคล้ายๆกัน แต่อาจจะเป็นน้อยกว่า

12. \\\ ~ A ~ ///

\\\ ~ A ~ /// New Member VIP

1,727
    15
    0
    ลองก้มดูจุดยึดของโชคครับ ถ้ายึดแบบทางเดียวกัน ( เหมือน กระบะ อีสุกะ เซฟ ) ไห้เปลี่ยนจุดยึดไหม่ครับเป็นแบบไขว้ ( กระบะ รุ่น มิตซู มาสด้า ฟอด อะครับ) ลองดูครับ หายแน่นอน

13. ขอบคุณทุกท่านครับ

14. โอมเมก้า

376
    21
    0
    ตัดสินจายยาง จะเอาวิธี หนาย

:cool:

15. DEVILMAN

DEVILMAN New Member Moderator

585
    84
    0
    1. บูชยางหลังเปลี่ยนหรือยังครับ
    2. เพลาท้ายมิตซูแลนเซอร์กล่องไม้ขีดอัตราทด 3.9 ครับไม่ใช่ 4.2
    3. เพลากลางดูอันดับแรกเลยครับ ถ้ามีอาการแบบที่ว่ารีบซ่อมด่วนครับไม่งั้น"งานเข้า"แน่
    ผมว่าใช้เพลากลางท่อนเดียวก็ได้ เพราะตัวรถสั้นแต่กากบาทเพลากลางต้องหมั่นดูแลมากหน่อย

16. คิดว่าคงต้องยืมโช๊ค TRD ของท่านมาลองใส่อะดิ :D:D:D

17. โอมเมก้า

376
    21
    0
    โช๊คเค้าอะคิดว่าไม่ใช่ ทางออกที่ดี

อย่าที่บอกอะ ของ ซิ่ง มัน มีดีตรง สมรรถนะ ในการใช้งานต่อเนื่อง นานๆ ได้ดีกว่า

หากของ เดิมๆ หากเซ็ต ได้แล้ว ก็ใช้ ได้ ดี เหมือนกัน แต่ หากรุนแรง นานๆ สมรรถนะ ก็จะลดลง

ขออนุญาติคับ มาบอกสิ่งที่เห็นคับ ไม่มีเจตตานาร้ายคับป๋ม :)

เฟืองบายศรี มี 47 ฟัน

เฟืองเดือดหมู มี 11 ฟัน

ใจน้องเค้าอยากได้ ราวๆ 4.7

แต่ไปแย่ง แก๊ง แรลลี่ มิทัน

:cool:

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 ตุลาคม 2008
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้