เห็นเงียบๆกัน เลยมีคำถามมาให้คิดกันครับ อิอิ !!!

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย LonZar_EVOlll, 17 ตุลาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. LonZar_EVOlll

LonZar_EVOlll Member Member

295
    3
    18

(ต้องขอบอกก่อนเลยนะครับว่า การตั้งคำถามในครั้งนี้ เอาแบบขำๆ สนุกๆ ไม่
    จริงจังอะไรมากมายครับ)

คำถามนี้เกิดขึ้นในวงเหล้าของเพื่อนฝูงครับ อิอิ !! โดยมีอยู่ว่า ....

มีรถอยู่ 2 คันที่จะทำการแข่งขันในสนามพีระ พัทยา
    โดยคันแรกเป็น Jazz One Make Race ที่มีคนขับเป็นนักแข่ง Jazz One Make
    Race อีกเช่นกัน
    - รถเครื่อง na เดิมโรงงาน แต่ได้ถูกปรับแต่งช่วงล่างมาสำหรับการแข่งขันใน
    สนามเป็นที่เรียบร้อยแล้ว
    - คนขับเป็นนักแข่ง Jazz One Make Race ที่ได้รับการฝึกฝนโดยใช้รถ Jazz
    (ที่ทำมาเพื่อสำหรับการแข่งขันโดยเฉพาะ) อยู่ตลอดเวลาทั้งซ้อมและแข่ง เป็น
    ระยะเวลา 1ปี (เวลาต่อรอบ ณ สนามพีระ 1.19วิ)

คันที่สองเป็น Nissan Skyline R34 GT-R ที่มีคนขับเป็นผู้ชายคนหนึ่งที่ขับรถ
    เป็น (ขับเร็วในบางครั้ง) แต่ไม่เคยขับรถในสนามพีระ พัทยามาก่อน และมานั่ง
    ขับ R34 GT-R เป็นครั้งแรกอีกเช่นกัน
    - รถเป็นรถ Nissan Skyline R34 GT-R เดิมโรงงาน
    - คนขับเป็นผู้ชายที่ขับรถใช้ในชีวิตประจำวันปกติทั่วไป (เป็นคนขับรถเร็ว) แต่ไม่
    เคยขับรถในสนามพีระ พัทยามาก่อน เป็นการขับในสนามเป็นครั้งแรก กับรถคัน
    ใหม่ที่ไม่เคยใช้มาก่อน (แต่มีสมรรถนะสูง ที่ทุกคนทั่วโลกยอมรับ)

สรุปถามว่า ทั้ง 2 คันนี้ ใครจะชนะ โดยมีการแข่งขันทั้งหมด 12 รอบสนาม ครับ
    ???????????????????????????????????????????????????

*** บอกกันอีกครั้งนะครับว่า การถามในครั้งนี้ เป็นขำถามที่เกิดขึ้นกลางวงเหล้า
    ซึ่งไม่ได้จริงจังอะไรมากมาย เอาแบบขำๆ สนุกๆ ***

2. Car Loft Auto Import

Car Loft Auto Import New Member Member

1,049
    5
    0
    ขำไม่ออกอะ งงว่ะ งั้นขอเดา R34 ล่ะกัน

3. kukjung_4654

kukjung_4654 New Member Moderator

1,243
    10
    0
    34 ด้วย

4. toom evo

toom evo New Member Member

587
    2
    0
    คิดว่าน่าจะเป็น JaZZ นะคับ วิ่งมาตั้งปีแล้วนิ:D

5. Italian Job

Italian Job New Member Member

31
    0
    0
    GTR ชนะครับ

6. LonZar_EVOlll

295
    3
    18

อิอิ ... ยาวไปครับ ฮาๆ ขำๆ จ๋า
    (แต่อยากบอกว่า รถแรงไม่ใช่ว่าจะขับในสนามง่ายเสมอไปนะครับ อิอิ)

7. KONGKUB

KONGKUB Active Member Moderator

2,256
    14
    38
    คิดได้หลายมุมเลย
    ถ้าคนขับ R34 มีพรสวรรน์ มีทักษะ ชนะแน่
    แต่ถ้าไม่อันนี้ อาจจะโดนJAZZได้
    จากที่เคยเห็น EVOเป็นตัวอย่าง รวมทั้งตัวผมเองด้วย
    ขับครั้งแรก วิ่งช้ากว่า1.20 หลายคน
    แต่ถ้าjazz หาทางแซงไม่ได้ โดนเค้าบัง ลำบากแน่ๆ เนื่องจากกำลังเครื่องน้อยกว่า

แต่ผมว่าjazz ชนะ

ยกตัวอย่างงานhyper ครั้งที่แล้ว
    class D โดนยาริสกันเป็นแถว
    class B ผมยังโดน วิออส 55555

8. Car Loft Auto Import

Car Loft Auto Import New Member Member

1,049
    5
    0
    ยังไงภาษีดีกว่าแน่นอน

9. MooJa

MooJa New Member Member

648
    3
    0
    jazz

10. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    12 รอบ สนาม ผมบอกได้เลย ว่าโดน Jazz ที่มี ปสก. ในสนามพีระ กินเรียบครับ

เพราะรถแรงๆ วิ่งพีระ จะเอาเวลาลงให้ได้ต่ำกว่า 1นาที 20
    ถ้าไม่เคยขับในพีระเลย ผมต่อให้ไม่เกิน 7-8 รอบสนาม ต้องมีหลุดกินหญ้า ครับ
    ยิ่งขับสี่ ถ้าวิ่งตามตูดแจ๊ส และเข้าไลน์ตามแจ๊ส รับรอง กระเด็นไปกินหญ้าแน่นนอนครับ ไม่ต้องถึง 12 รอบหรอกครับ
    เผลอๆหลุดแป๊ะกำแพงอีก 555....

ผมเอาอีโว ไล่Colt พี่แก้ว ตอนแก่สอนผมขับในพีระใหม่ๆ ยังเหนื่อยเลยครับ ไล่ไม่เข้า
    พอแกแกล้งหลอกให้เดินคันเร่งหน่อย ผมก็หลุดไปกินหญ้าเรียบร้อยแล้ว 555...
    ไลน์ขับสี่ ถ้าไม่รู้ไลน์ในพีระ โอกาสหลุดมีตลอดเวลาครับ

11. daisuke

daisuke New Member Member

77
    0
    0
    ผมว่าถ้า gtr ไม่หลุดละก็น่าจะชนะ

12. Car Loft Auto Import

1,049
    5
    0
    GT-R สู้ๆ GT-R สู้ตาย GT-R ไว้ลาย GT-R บี้ตูดแม่มเลย 555555

13. smegal

smegal New Member Member

755
    9
    0
    ปวดหัวเดาไม่ถูกแต่คนมีประสบการณ์น่าจะได้เปรียบถึงแม้รถจะแรงน้อยกว่าแต่ถ้าให้เลือกขับเองเอารถแรงไว้ก่อนดีกว่าแพ้ช่างแม่งเอามันอย่างเดียว:confused::confused::confused:

14. LonZar_EVOlll

295
    3
    18

อิอิ ผมก็คิดแบบที่ก้องกับพี่โอ๋3 เลย แต่ที่ยังไม่ตอบเองเพราะอยากทราบความ
    คิดเห็นจากเพื่อๆ พี่ๆ ก่อนครับ

ยังไงยาวต่อไปนะครับพี่น้อง เพราะบ้างทีการสมมุติคำถามขึ้นมาในครั้งนี้
    อาจเป็นสิ่งที่ทำให้ ผู้ที่ยังไม่เคยลองขับในสนาม อาจจะอยากลองขับดูบ้าง
    ครับ อิอิ....

15. meowmeowmeow

meowmeowmeow New Member Member

223
    11
    0
    JAZZ

มั้ง

16. -DeW-(RR)

-DeW-(RR) Active Member Moderator VIP

1,492
    21
    38
    มะรู้ อิอิ มะเคยขับ พีระ อิอิ

17. aeo@scb

aeo@scb New Member Member

874
    6
    0
    R 34 เหมือน กระต่าย ปราดเปรียว แต่ ประมาทความช้าของ เต่า ......และตัวเองก็ขาดประสบการณ์

JAZZ เหมือน เต่า ช้า แต่ ไม่ประมาท ประสบการณ์สูง มั่นคง สม่ำเสมอ...........

สรุป......JAZZ ขนะครับ.........เหมือน เต่า ชนะ กระต่าย ไง.........................:confused:

18. Car Loft Auto Import

1,049
    5
    0
    ปวดหัวๆ ไม่เดาเลยว่ะ อีโวชนะ 5555

19. BOBBY_IN_LOVE!!

BOBBY_IN_LOVE!! New Member VIP Member

929
    6
    0
    ผม ก็ ว่า jazz นะ sky น่า จะ หลุด ภาย ใน ไม่ กี่ รอบ

20. -Ome-

-Ome- Member VIP

138
    1
    18
    Jazz ชนะ

Sky กล้างลงไปเบรคที่ สุดทางตรงไหม กล้างเดินคันเร่งเต็มที่100 R ไหม กล้าบิน S1 S2 ไหม แค่ระยะเบรคก็รู้ผลแพ้-ชนะได้แล้วครับ ทางตรงพีระฯ มีไม่ถึง 400 เมตรด้วยซ้ำ

มือใหม่ขับ sky ต่อให้มีพรสวรรค์ แต่ไม่เคยขับสนามพีระฯ ก็เท่ากับว่าสมรรถณะรถที่ดีมากมายนั้น กลับไม่ได้ช่วยอะไรเลย...

21. lovesingha

lovesingha New Member Member

1,407
    6
    0
    เอาเป็นว่าแจส แล้วกัน อีน้องเบียร์กำลังหมายถึงตัวเองใช่ปะ
    มีใครคุยหว่ะ พี่มาร์ชกำลังเมาได้ที่เลย 5555

22. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    ใช่ โอม พูดถูก
    เพราะถ้าจะวิ่งกันต่ำกว่า นาทียี่สิบ สิ่งที่ต้องมองคือ
    1. จุดและระยะเบรค
    2. ตำแหน่งของรอบ กับ เกียร์ที่ใช้ เดินไลน์ในโค้ง
    3. น้ำหนักตัวรถ + ความยาวของตัวรถ

ทั้ง 3 หัวข้อนี้มีผลต่อเวลาที่จะให้ลงต่ำกว่า นาทียี่สิบมากครับ
    อย่างสุดทางตรงที่เจ้าโอมบอกมานั้นหล่ะสำคัญ
    อย่างวิ่งมาถึง สะพานเบียร์สิงห์
    R34 มาที่ความเร็ว 150-160 ที่เกียร์4 จุดเบรคอยู่ตรงไหน หลังจากสุดทางตรง หักขึ้นเขา เดินคันเร่งได้มั้ย ใช้เกียร์อะไรขึ้นเขา ???
    Jazz วิ่งตามมาที่ความเร็ว 120-130 ที่เกียร์ 4-5 จุดเบรคอยู่ตรงไหน หลังจากสุดทางตรง หักขึ้นเขา เดินคันเร่งได้มั้ย ใช้เกียร์อะไรขึ้นเขา ???

ในเคส แค่สุดทางตรง ผมเห็นได้เลยว่า Jazz ได้เปรียบกว่าในทุกกรณี ทั้งตำแหน่งเบรค ระยะที่ต้องผ่อนคันเร่ง จุดหักเลี้ยว การเดินคันเร่งในโค้ง
    มีเสียเปรียบแค่ กำลังเครื่องยนต์ตอนเดินคันเร่งขึ้นเขาแค่นั้น ยิ่งถ้าคนขับ R34 ไม่มีปสก.
    R34 ยกคันเร่งก่อน Jazz และโดนJazz ขี่หัวเข้าสุดทางตรงไปเบรคในตำแหน่งที่ลึกกว่า และ สามารถหาไลน์ขับหน้าเข้าไลน์กลางหรือใน เดินคันเร่งยัดเกียร์2 เดินขึ้นเขาไปได้
    ถ้าR34 เข้าไลน์นี้ตาม และเดินคันเร่งเกาะตูดแจ๊ส ผมว่ารถขับสี่ น้ำหนักตัวมาก และระยะตัวถังที่ยาว
    ถ้าเดินคันเร่งและเข้าไลน์นี้ตาม Jazz รับรองหมุนกลางโค้งสุดทางตรงแน่นอนครับ
    หรือ ถ้าโชคร้ายเจอแจ๊ส หลอกพาไปเบรคในตำแหน่งถึงยอดโค้ง รับรองR34 น้ำหนักตัวมาก ไม่มีทางเบรคอยู่หลุดแปะกำแพงสุดทางตรงแน่นอน 555....

ถ้าลงเขาเข้า 100R และยังแซงJazzไม่ได้ หรือพยายามจะกดคันเร่งใช้กำลังเครื่องยนต์แซงJazz ถ้าR34เดินคันเร่งและเหวี่ยงรถตามแรงG ปลิวตามJazz ผมคิดว่าเป็นอีกจุดที่R34จะแปะกำแพงได้เช่นกัน

ยิ่ง S1-S2 ไม่ต้องพูดถึง ถ้าคนขับJazz สามารถปลิงหรือบินเข้า ทั้งสองS ได้ รับรองฉีกR34ห่างเป็นทุ่ง
    R34จะมาแซงแจ๊สได้ ก็ต่อเมื่อโผล่เข้าทางตรงเท่านั้น(ถ้าไม่แปะกำแพงไปซะก่อน) พอแซงไปได้ ก็จะไปวนเวียนเจอปัญหาเดิมอีก คือเข้าไลน์ไม่ถูก ถ้าแจ๊สตามปะกบตูดทัน ถึงกำลังเครื่องจะไม่พอที่จะแซงได้
    แต่ถ้าJazzเดินคันเร่งดันตูดR34 ไปเรื่อยๆ ไม่นานก็แปะกำแพงแน่นอน 555...

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 20 ตุลาคม 2008
  23. พัทยา@MRC#012

5,024
    19
    0
    ๋Jazz อ่ะยังไม่น่ากลัวนะ

ถ้าไปเจอ Yaris โรงเรียนดัง อ่ะน่ากลัว
    เค้าพาไปแปะกำแพง เรียบร้อยโรงเรียนอาจาร์ยเค้า แน่นอนไม่เกิน 1-2 รอบสนามหรอก 555....

24. toku

toku New Member Member

1,101
    4
    0
    Jazz ล้านเปอร์เซนต์

25. Car Loft Auto Import

1,049
    5
    0
    R34 ลองดูมะ ไปเอารถมาให้ฉานขับดิ หุหุ

26. kukjung_4654

kukjung_4654 New Member Moderator

1,243
    10
    0
    ง่ากันไป

27. primo_xx

primo_xx New Member Member

747
    6
    0
    ่jazz

28. nikexposure

nikexposure Well-Known Member VIP

3,466
    41
    48
  29. -Ome-

-Ome- Member VIP

138
    1
    18
    พี่ไปหารถมาดิ 2 คันเลย

พี่ขับ 34
    โอมขับ Jazz

ถ้าใครแพ้เลี้ยงเหล้า1มื้อ 5555555

30. พัทยา@MRC#012

5,024
    19
    0
    ถือหาง โอม ให้อีก 1 อ่าง 555....

หา34 ขับสี่มาเน้อ ไปได้ขับหลังมา ก็ทะเลเลย..

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้