ทริปภูหินร่องกล้า จังหวัดเพชรบูรณ์ครับ

การสนทนาใน 'Rover Club' เริ่มโดย caba, 9 ตุลาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. caba

caba New Member Member

305
    0
    0
    เมื่อวันที่ 5/10 ผมได้ไปแต่งงานที่จังหวัดเพชรบูรณ์มาครับ หลังจากเสร็จงานต้องอยู่บ้าน 3 วันตามธรรมเนียม จึงถือโอกาสเอาเจ้า 623 ไปขึ้นเขาดู ใช้เส้นทางจากหล่มเก่า วิ่งไปทางด่านซ้าย แวะเที่ยวพระธาตุศรีสองรัก และวัดเนรมิตร แล้วเดินทางขึ้นถูหินร่องกล้าทางอำเภอนครไทย

ขากลับวิ่งมาอีกทางผ่านทางอำเภอเขาค้อครับ เอารูปมาฝากให้ดูกัน (เน็ตมันช้า เดี๋ยวค่อยๆ โพสท์ไปแล้วกัน)

วันที่ 11 นี้อย่าลืมไปร่วมงานที่กรุงเทพกันนะครับ

2. caba

305
    0
    0
    สภาพเส้นทางส่ืวนใหญ่จะเป็นเส้นทางบนเขาและที่ราบสูง วันที่ผมเดินทางฝนตกตลอดทางเลย

3. caba

305
    0
    0
    รูปนี้ถ่ายที่หน้าวัดเนรมิตรครับ

สวยสมชื่อวัดจริงๆ

4. caba

305
    0
    0
    บรรยากาศภายในวัดครับ

ฆ้องอันนี้ถ้าใครลูบแล้วมีเสียงแสดงว่ามีบุญ บางคนลูบแล้วมีเสียงกังวาลจริงๆ นะ
    แต่ผมลูบยังงัยก็ไม่ดัง เลยดีเอา :D

5. caba

305
    0
    0
    ไหว้พระเสร็จแล้วก็ขึ้นภูหินกันเลยดีกว่า

ภูหินร่องกล้า เดิมเป็นเขตแดนของคอมมิวนิตย์ซึงทางการปราบปรามยากที่สุดเนื่องจากภูมิประเทศที่เป็นแหล่งกำบังตามธรรมชาติ และความยากลำบากในการเดินทาง มีความสูงจากระดับน้ำทะเลประมาณ 1200 เมตร

เมื่อทางการปราบปรามสำเร็จแล้วจึงเร่งตัดถนนและสร้างให้เป็นอุทยานเพื่อนำความเจริญมาสู่พื้นที่แห่งนี้เพื่อสร้างความเจริญและเป็นการป้องกันมิให้พรรคคอมมิวนิตย์สามารถครอบงำชาวบ้านได้อีก

(ผิดถูกประการใดขออภัยด้วยนะครับ)

6. caba

305
    0
    0
    สถานที่แรกที่แวะคือสุสานนักรบครับ

ที่แห่งนี้เป็นสถานที่ฝังคอมมิวนิสที่เสียชีวิตจากการต่อสู้ ในหลุมนี้มีศพอยู่จริงๆ นะ บรรยากาศวังเวงมาก:sad:

7. caba

305
    0
    0
    หลังจากนั้นก็เดินไปที่ลานหินปุ่มครับ เป็นหน้าผา วิวข้างล่างสวยงามมาก แต่พอดีวันนั้นมีหมอกเลยไม่ค่อยเห็นเท่าไหร่

8. caba

305
    0
    0
    ผาชูธงครับ

เป็นหน้าผาที่ทางการได้ปักธงไว้เพื่อแสดงว่าที่นี่คือดินแดนของประเทศไทย จะเห็นได้ว่าอยู่สูงจริงๆ

9. caba

305
    0
    0
    อันนี้เป็นปืนต่อสู้อากาศยาน ไว้ยิงต่อสู้เครื่องบินของทางการครับ

ผมดูแล้วผู้ยิงนี่ต้องกล้าหาญมากเพราะปีนนี้อยู่กลางแจ้งไม่มีที่กำบังเลย

10. caba

305
    0
    0
    นี่เป็นสภาพความเป็นอยู่ทั่วไปของชาวคอมมิวนิสต์ครับ

ที่หลังเล็กๆ นั้นคือบ้านพัก ส่วนหลังใหญ่ๆ คือโรงตำข้าว

11. caba

305
    0
    0
    ความจริงมีที่เที่ยวอีกเยอะครับ แต่ผมกลัวจะืมืดเลยรีบกลับลงมาครับ

ขาเดินกลับเจอไส้เดือนตัวโครตใหญ่

12. caba

305
    0
    0
    หมดแล้วครับ

13. น้องปุ๋ม

น้องปุ๋ม New Member Moderator

367
    0
    0
    รูป สวย มากคับพี่

มีโอกาส ต้องไปเที่ยว

อิอิ

14. TG Rover

TG Rover New Member Moderator

936
    2
    0
    เจอกันวันนี้ครับเจ้าบ่าว

15. WATrover

WATrover New Member Member

611
    1
    0
    รถของเจ้าบ่าวอาการหายดีรึยัง..

รถบี๋เป็นไงบ้างหายรึยังพอดีวันอาทิตย์ร้านที่บอกผมผ่านออกไปเขาปิดน่ะ.
    แล้วซ่อมได้ไหม.แล้วว่าจะถามเส้นทางไปที่ถ่ายรูปมาน่ะมันไปยังไงสนใจ
    จะไปบ้างครับ.:)

16. TG Rover

TG Rover New Member Moderator

936
    2
    0
    จัดทริบหน้าหนาวครับ อยากเอารถไปกินลมแถวนั้นบ้าง

17. pause

pause New Member Member

26
    0
    0
    รูปสวยมาก ขอบคุณที่นำมาให้ชม เป็นอีกหนึ่งสถานที่ที่อยากไปมากๆ หนาวนี้ต้องไปสักที

ปล. บรรยายภาพได้น่าอ่าน พิมพ์แทบไม่มีคำผิดเลย นับถือค่ะ อนุลักษณ์ภาษาไทย (อยากเห็นคนใช้เว็ปเป็นอย่างนี้ทุกคนจัง)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้