รถเสียบริการฟรี กดที่เบอร์

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย ธงชัย อินทร์โสม, 9 ตุลาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
    ผู้ใช้รถ หรือผู้ที่ไม่ได้ใช้รถส่วนตัว จะไปบอกต่อกันก็ ได้
    ช่วยกันบอกต่อๆ ไป รถเสียช่วยฟรี กด 1137

ชาวกรุงซึ้งน้ำใจรถเสียช่วยฟรี 24 ชม. รถ เสียกลางกรุงไม่ต้องตกใจ กด 1137
    เรียกใช้บริการช่างซ่อมอาสาได้ฟรีตลอด 24 ชั่วโมง ตามโครงการ 'ปันน้ำใจช่วยเหลือ สังคม'
    ช่วยป้องกันทั้งโจรในคราบพลเมืองดีและภัยสุภาพสตรีที่รถเกิดเสียกลางทาง

เผยคนยังเรียกใช้น้อย เพราะส่วนใหญ่ยังไม่ รู้จัก
    วอนรัฐช่วยส่งเสริมสนับสนุน ขณะที่ ผู้คนในสังคมต่างดิ้นรนเอาตัวรอด
    ส่งผลให้ผู้คนเห็นแก่ตัวมากขึ้นเสีย สละต่อผู้อื่นน้อยลง และไม่อยากไปยุ่งเกี่ยวเรื่องของคน อื่น

แต่ก็ยังมีผู้คนจำนวนหนึ่งแม้จะไม่มากนัก
    แต่ก็พร้อมจะทำงานที่เสียสละช่วยเหลือคนอื่น โดยไม่มุ่งหวังสิ่งตอบแทน
    อย่กลุ่มคนในโครงการ'ปันน้ำใจช่วยเหลือรถจอดเสียกลางทาง'
    นายกฤตวิทย์ ศรีพสุธา เจ้าของโครงการ'ปันน้ำใจช่วยเหลือรถจอดเสียกลางทาง' กล่าวถึงที่มาโครงการนี้ ว่า

เห็นข่าวผู้หญิงรถเสียในเวลากลางคืนและเกิดปัญหาอาชญากรรมตามมา โดยพวกมิจฉาชีพคอยทำร้ายชิง ทรัพย์

รวมไปถึงทำตัวเป็นพลเมืองดีในคราบโจรแล้วน่าเป็นห่วง นอกจากนี้จากการสำรวจดู ยังพบว่า
    มีรถเก่าจอดเสียอยู่ข้างทางไกลบ้านและไม่มีใครดูแลจึงได้หารือกับ พล.ต.ต.ภาณุ เกิดลาภผล ผบก.จร .
    เพื่อหาทางแก้ไขให้ประชาชนมีที่พึ่ง เพราะเชื่อว่าในสังคมไทยยังมีคนดีอยู่อีก จำนวนมาก

บทสรุปที่ได้ คือ
    ให้ตำรวจแต่ละท้องที่จัดหาอู่ซ่อมรถ จัดซื้อรถลากรถยกไว้ให้ บริการ โดยมีตำรวจโครงการพระราชดำริมาร่วมด้วยช่วย กัน
    ปรากฏว่าเจ้าของอู่ให้ความร่วมมือเป็นอย่างดี โดยไม่คิดค่าแรง และบอกว่า ยิดให้ความร่วมมืออย่างเต็ม ที่ เพราะต้องการช่วยประชาชนอยู่แล้วแต่ ไม่มีโอกาส
    นายกฤตวิทย์ กล่าวว่า เพื่อสร้างความ เชื่อถือในการปฏิบัติหน้าที่
    จึง กำหนดให้เจ้าหน้าที่ที่ออกให้บริการต้องติดบัตรใส่ชุดฟอร์ม และไม่รับค่าตอบ แทน
    เพราะทุกคนทำด้วยใจรัก'บริษัทได้ทำประกันอุบัติเหตุให้เป็นค่า ตอบแทน 1 ปี
    ถึงขณะนี้การช่วยเหลือยังน้อยอยู่เดือนหนึ่งประมาณ 50-60 ราย
    เฉลี่ยวันละ 4-5 รายแต่ในช่วงคืน ฝนตกจะมีคนเรียกใช้มากถึงวันละ 10 ราย'

ผู้ริเริ่มโครงการนี้กล่าวและยอมรับ ว่า โครงการ ' ปันน้ำใจช่วย เหลือรถจอดเสียกลางทาง'
    ยังไม่เป็นที่แพร่หลาย เนื่องจากประชาชนที่ใช้รถใช้ถนนยังไม่ทราบว่ามีโครงการนี้
    หากมีการประชาสัมพันธ์มากกว่าที่เป็นอยู่เชื่อว่าจะมีคนที่เดือดร้อนขอใช้ บริการมากกว่านี้
    และน่าจะมีอู่ซ่อมรถยนต์มาร่วมช่วยเหลือมากขึ้น
    'ถ้าผู้ใช้รถไม่ฟัง จส. 100จะไม่ รู้ว่ามีโครงการนี้
    อย่างไรก็ดียังมีประชาชนส่วนหนึ่งยังไม่เชื่อใจว่าจะช่วยเหลือจริงหรือเปล่า จะหวังอะไรหรือไม่ ถ้าทำอย่างโปร่งใส
    คนจะเชื่อใจและใช้บริการมากขึ้นเราก็พร้อมจะขยายขอบข่ายการช่วยเหลือออก ไป
    เพราะโครงการนี้ตั้งเป้าใช้งบไว้ 4ล้านบาท แต่ทำจริงๆใช้เงินเพียง 1.69 ล้านบาทเท่านั้น'

นายกฤตวิทย์กล่าวและย้ำว่า คนที่ต้อง การความช่วยเหลือจากรถเสีย
    กดโทรศัพท์แจ้งเรื่องได้ที่ 1137

บริการดีๆ จากหน่วยงานดีๆ มีบริการจริงไม่ได้หลอกลวงมีประสบการณ์จากคนใกล้ตัวเคยใช้บริการมาแล้วครับ ขอบคุณมากครับ

ksaEK97 และ WiN_WiN ถูกใจสิ่งนี้
  1. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    ขอบคุณครับ

2. Prince_ek

Prince_ek Active Member Member

323
    57
    28
    ขอบคุณค่ะ

3. WiN_WiN

WiN_WiN New Member VIP

640
    39
    0
    ขอบคุณคับ
    ปล.แต่อย่าเสียเลยจะดีกว่า อิอิ

4. tudan

tudan New Member Member

27
    6
    0
    มีบริการรถลากหรือเปล่าครับ :sad:

5. louismax

louismax New Member Member

432
    78
    0
    ขอบคุณคับ

6. up

ผมเคยแกล้งโทรไปถามเล่นๆ(ด้วยความไม่เชื่อ) มีบริการทุกอย่างครับ ครบวงจร เผื่อไว้ฉุกเฉินจริงๆน่าจะช่วยได้เยอะนะครับ

7. tonpai

tonpai New Member Member

277
    37
    0
    ขอบคุณครับ

8. ได้ใช้แล้วครับ วันก่อนขับๆอยู่หม้อน้ำระเบิดซะงั้น นึกได้ลองโทรเขามาซ่อมให้หน้างานเลยครับ วาวน้ำไม่ทำงานเสียค่าซื้อวาวใหม่ 650 บาท และค่าวินมอไซด์ขับต่อถึงบ้านสะบายครับ

9. End

End Active Member Member

525
    39
    28
    ดีจัง

มีแววจะได้ใช้บริการเร็วๆนี้แล้วคับ :cry:

10. ดีมากเลยคับ ขอบคุณคับ

11. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    1137 จะจำไว้ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้