~~~~ มีใครแปลงเบรคหลังครับ ~~~~

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย xxy, 13 ตุลาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. xxy

xxy New Member Member

68
    4
    0
    อยากจะถามว่ามีใครเอาเบรคหลัง H22A มาแปลงใส่บ้างครับEK เราบ้างครับ
    หรือมีทางเลือกอื่นแนะนำไหมครับที่ไม่ต้องแปลงมากมาย จานหลังเดิมๆมันเล็กเหลือเกิน

2. gorigori

gorigori New Member Member

328
    22
    0
    เบรคลหังของ อีเค รหัส 7clp13s
    ซึ่งมีใช้ในรุ่น อีเอฟ อีจี อีเค ซิตี้ ตัวแรก-ปัจจุบัน แจ๊ซ และที่เห็นในแอคคอร์ด รุ่นสุดท้ายคือ ตาเพชร

เบรคหลังที่ใส่สายเบรคมือดึงที่คาริเปอร์ จะมีอีกรุ่นนึงมาแทนที่ ตั้งแต่ไดเมนชั่นขึ้นไป แอคคอร์ดตั้งแต่ไฟท้ายก้อนเดียว-ก่อนปัจจุบัน
    และซีวิคอีเคไทป์อาร์ อินเทกร้าไทป์อาร์98สเป็ค
    จะเป็นอีกรหัสนึงคือ 9clp14s
    ตัวจานและคาริเปอร์ จะใหญ่ขึ้นมาก ผ้าเบรคจับได้เยอะขึ้นมากเลยครับ

เรื่องการหามาแปลง ที่ผมเล็งๆไว้ คือตัว แอคคอร์ด ท้ายก้อนเดียวสองก้อน ที่เขาชอบจับใส่ ทั้งอาร์ม ราคา2000 กลางๆปลายๆ
    แต่เราจะใช้เฉพาะ สายเบรคมือ จาน คาริเปอร์ (อาร์มมะรุขายมีราคาป่าว แต่ที่รู้ซื้อถูกกว่าดุมไทป์อาร์มาก)

ที่ผมไม่แน่ใจอีกอย่างคือ ความสูงของหมวกจานแต่ละรุ่นจะเท่ากันไหมครับ แต่มีคนนึงเคยเอาตัวี่ว่า แปลงใส่ไดเมนชั่น(เพราะของตรงรุ่นแพงโครต15000ได้มั้ง) เขาบอกเจาะเป็น4รู ใส่ได้ทันที

ยังไงก็ลองดูครับ ถ้าเจอใครขายดิสหลัง ก็บอกผมด้วยนะคร้าบ อิอิ

3. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    ดิสหลังของ prelude จะเท่ากับ civic ครับ ยกเว้น dimension เป็นต้นไป

ส่วนของ accord จะเท่ากับของ type-r

ที่ผมใส่รถตอนนี้เป็นคาร์ลิปเปอร์หลัง type-r ใช้จานของ dimension ใส่ได้พอดีครับ เข้าใจว่าของ accord ก็น่าจะใส่ได้

4. PromoDrag

PromoDrag New Member Member

97
    20
    0
    ดิสหลัง Prelude ใหญ่เท่า TypeR 98 ครับพี่ เวลาใส่คาลิบเปอร์
    ต้องกลับซ้ายเป็นขวา ไม่อย่างนั้น ใล่ลมไม่ได้ครับ เพราะหัวน๊อตไล่ลม
    มันจะอยู่ข้างล่าง ลมมันลอยขึ้นเสมอครับจึงต้องสลับใส่
    ใส่ของPreludeเพราะรู้เท่าไม่ถึงการณ์ ไม่ได้สักเกตุว่า
    คาลิบเปอร์มันอยู่หน้าล้อหรือหลังล้อ ฝากเพื่อนๆไว้เลยนะครับ
    ทางที่ดีหาพวก Accord ใส่ดีกว่าครับ แต่ที่แน่ๆใช้ร่วมกับ
    เบรกหน้า H22A ด้วยมันดูดดึ๊บๆดีมากๆครับ

BiggyCat ถูกใจสิ่งนี้
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้