taACQK

การสนทนาใน 'Nalam Club' เริ่มโดย nut1979, 15 ตุลาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. nut1979

nut1979 Guest

0
    0
    0
    สวัสดีครับ
    ผมใช้หน้าแหลม TT141 เพิ่งวางเครื่อง 4S-FE มา วิ่งดีครับ
    แต่มีเรื่องกลุ้มใจเรื่องความร้อนครับ จากภาพนี้เป็นความร้อนเวลาที่ขับปกติ จากบ้านไปที่ทำงาน รถติดบ้างตามถนนกรุงเทพนะครับ
    [​IMG]]

จะเห็นว่า ความร้อนขึ้นเกินครึ่ง ข้อมูลเพิ่มเติมคือ มันจะขึ้นไปนิ่งอยู่ประมาณนี้ครับ พัดลมหม้อน้ำทำงานดี ทำงานเมื่อความร้อนถึงประมาณครึ่งครับ

อยากถามเพื่อน ๆ ว่า ความร้อนขนาดนี้ ถือว่าปกติไหมครับ
    และถ้าหากว่าผิดปกติ มีจุดไหนที่ควรตรวจสอบบ้างครับ
    พัดลม
    หม้อน้ำ
    วาลว์น้ำ อันนี้บอกตรง ๆ ว่า สงสัยตัวนี้ที่สุด ไม่แน่ใจว่ามันเปิดช้าไปหรือเปล่า
    ท่อทาง

และถ้าจะต้องทำ เพื่อน ๆ มีอู่แนะนำไหมครับ ผมอยู่แถวรามคำแหงครับ

ขอบคุณมาก ๆ นะครับ ตอนนี้รถใช้งานได้ดี แต่มีเรื่องกังวลใจนี่แหละครับ

2. hanaga101

hanaga101 New Member Member

92
    3
    0
    น่าจะปกตินะครับ...

3. MTTS_2534

MTTS_2534 New Member Member

307
    3
    0
    ของลุงอยู่ตรงกลางพอดี แต่ถ้าระบบทำงานปกติ แล้วขีดความร้อนนิ่งอยู่เท่านี้ น่าจะปกตินะ ครับ เด๋วต้องรอผู้รู้ให้ความกระจ่าง อีกที คร๊าบ

4. oat_nextgen

oat_nextgen New Member Moderator

834
    4
    0
    ถ้าค่าการวัดต่างๆๆๆ ไม่ผิดเพี๊ยนไปจาก ของ เดิมนะคับ

ขึ้น ขนาด นี้ ถือมาผิดปกติมากๆๆแล้วคับ

เพราะ ถ้าเครื่องเดิมๆๆๆ หม้อน้ามพัดลมสมบูร รถ ไม่ติด ขับปกติมานจะอยู่ที่ประมาณเข็มแดงคับ

ถ้ารถติดๆๆบวกอากษสร้อนๆ ก็จะอยู่ประมาณ เข็มน้ามเงินคับ

หรือถ้ารถ วางเครื่องมา มีปัญหา ควมร้อยระบายไม่ดีหน่อยก็จะอยู่ประมาณ เข็มน้ามเงิน นะคับ

เข็มขนาดของ คุณ ผมว่า เริ่มระบายความร้อนไม่พอแล้วนะคับ

อยู่ที่ว่า ตอนรถ วิ่งปกติ เข็มอยู่ ประมาณ ไหนคับหมายถึงช่วงรถวิ่งทางยาวๆๆๆรถไม่ติด นะคับ เข็มวิ่งประมาณ ไหน

ถ้าสตาร์ท รถแล้ว เข็มมาอยู่ที่ เท่าของ คุณเลย แล้วคาอยู่ประมาณนี้ ก็อาจจะ เป้นที่เซ็นเซ่อ ถูกเปลี่ยนติดตั้งใหม่ก็ได้ เพราะ พวก รถ ยุโรบความร้อน มานจะรักษาความร้อนอยู่ประมาณ กึ่งกลาง คับ แต่ มานก็จะไม่เพิ่ม ขึ้นไปอีดนะ นะ ต้องอยู่ที่หลายองประกอบคับ

แต่ ถ้ายืนยันว่าเซ็นเซ๋อเดิมติดรถถ้าว่าง่ายๆๆถ้าเป็น เครื่องเดิม ขึ้นขนาดนี้ ผิดปกติ มากๆๆคับหรือ ถ้าเป็นของเครื่อง jz ขึ้น ขนาด นี้ ก็ ผิด ปกติแล้วคับ

5. MTTS_2534

MTTS_2534 New Member Member

307
    3
    0
    กระจ่าง .... เลยคร๊าบบบ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้