เปลี่ยนจานใหญ่ใส่คาลิปเปอร์เดิม

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Macgyver, 2 ตุลาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Macgyver

Macgyver New Member Member

50
    1
    0
    เพื่อนๆ มีใครเปลี่ยนจานเบรคหน้าให้ใหญ่ขึ้นแล้วใช้คาลิปเปอร์เดิมบ้าง
    ผลเป็นยังไง เบรคแล้วดีขึ้นไหม พอดีอยากเปลี่ยนบ้าง แล้วกับการเปลี่ยนคาลิปเปอร์ไปใช้ของ R32 33 ล่ะ อย่างไหนดีกว่ากัน

2. อืม...นะ

อืม...นะ New Member Member

218
    12
    0
    ต้องออกตัวก่อนว่าความรู้เรื่องเบรคผมมีไม่มาก แต่อยากมาแชร์นะครับ ผิดถูกประการใด รบกวนผู้รู้ชี้แนะด้วย

-เรื่องจานเบรคใหญ่ขึ้นกับคาลิปเปอร์เดิม
    อันนี้ตามหลักฟิสิกส์ ถึงแม้คาลิปเปอร์เดิม แรงกดเท่าเดิม พื้นที่สัมผัสของผ้าเบรคเท่าเดิม แต่การที่เราย้ายจุดที่ออกแรงให้มีรัศมีที่มากขึ้น จะส่งผลให้แรงที่จะไปหยุดล้อมีมากขึ้น (จาก T=FxR แม้ว่า F หรือแรงกดที่ผ้าเบรคจะเท่าเดิม แต่ R หรือ รัศมีมากขึ้น ดังนั้น T หรือทอร์คที่ไปหยุดรถจะมากขึ้นครับ) แต่คิดว่า อาจต้องออกแรงที่เท้ามากขึ้นด้วยนะครับ

-เรื่องคาลิปเปอร์ที่มี Pot มากขึ้น
    อันนี้ก็น่าจะส่งผลคล้ายกับกรณีแรก คือจะได้แรงที่จะมาหยุดรถที่เพิ่มขึ้น จากแรงกดที่เพิ่ม และพื้นที่ผิวสัมผัสของผ้าเบรค ที่น่าจะเพิ่มขึ้นตามขนาดของคาลิปเปอร์ ( T=FxR แต่กรณีนี้ F มากขึ้น R เท่าเดิม ส่งผลให้ T มากขึ้นด้วย) ซึ่งผมคิดว่าแรงเท้าที่กด แม้จะเท่าเดิม แต่รถจะหยุดได้ในระยะที่สั้นลง

-ของผม พอดีว่าเปลี่ยนทั้งคาลิปเปอร์ และจานเบรคใหญ่ขึ้นพร้อมกันเลย เลยไม่ทราบความรู้สึกของการเปลี่ยนแค่อย่างใดอย่างหนึ่ง ที่พิมพ์ข้างบน คือความคิดตามหลักวิทยาศาสตร์เท่านั้น ซึ่งอาจจะผิดก็ได้ครับ เพราะมันเรียนผ่านมานานแล้ว แต่ความรู้สึกของผมหลังจากเปลี่ยนทั้งชุดคือ การเบรคชะลอรถใช้แรงน้อยลงในการเหยียบเบรคเพื่อหยุดในระยะเท่าเดิม และเวลาเบรคหนักๆ ก็สามารถหยุดรถได้ในระยะที่สั้นลง เบรคได้กระชับมากขึ้น มั่นใจขึ้นเยอะครับ

3. ต้นกล้า

ต้นกล้า New Member Moderator VIP

591
    27
    0
    เปลี่ยนเฉพาะจานก้อรู้สึกครับ

4. ตุ๊กตายาง

ตุ๊กตายาง New Member Member

472
    22
    0
    เบรกดีขึ้นแน่นอนครับ แต่มากน้อยก็ต้องดูที่ปัจจัยอื่นๆด้วย

5. GT4

GT4 New Member Member

1,019
    19
    0
    เบรกดีขึ้นแน่นอน ลองแล้วครับ

6. ยังไงก็ดีขึ้นแน่นอนครับ ตามหลักการของ Torque และ Momentum

7. ARTO940

ARTO940 New Member Member

372
    37
    0
    เปรียบเปรียบเทียบง่ายๆกับพวงมาลัยคับ วงเล็กจะหนัก วงใหญ่จะเบากว่า คับ

เห้นผลขึ้นแน่นอนคับ

8. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    ดีขึ้นอีกเสียงครับ

9. + SENG +

+ SENG + Legend (R.I.P.)

7,664
    141
    0
    จากประสบกามจริง ๆ นะ !

จานเดิมแจ๊ส เปลี่ยนเป็น 280 mm.
    ของ Run Stop

แทบไม่รู้สึก รู้สึกก้อน้อยมาก
    จนจับความรู้สึกเกือบไม่ได้
    ถ้าเทียบก้อคงประมาณ 3 - 5 % เอง

10. PoM(G.O.C.)

PoM(G.O.C.) Member Member

67
    8
    8
    ขอบคุณมากๆครับ กำลังคิดว่าจะเปลี่ยนของ E'Spec พอดีเลย
    มีใครใช้ของ E'spec ใน Jazz บ้าง รบกวนบอกผลหน่อยนะครับ

:D:D:D

11. Tem_ck2

Tem_ck2 New Member Member

10
    0
    0
    ใส่ jazz อยู่ เป็นของ e'spec size 286 ดีกว่าเดิมแบบเห็นๆคับ ใช้มา 2 หมื่นกว่าโล
    ล่าสุดถอดมาเปลี่ยนผ้าเบรค จานไม่ต้องเจียรเลยคับ

12. tanit wongsanit

tanit wongsanit New Member Member

100
    7
    0
    จากประสบการณ์ ถ้ารถเราไม่มี ระบบ abs ผมว่ายังไงก็ไหลครับ เพราะตอนผมเกิดอุบัติเหตุเราจะตกใจ
    เหยียบเบรคแฉ่เลยครับ ล้อล็อกรถไหลไปหยุดที่เสาไฟ ครับ แต่จะไม่ค่อยเจ็บนะครับ เพราะสลบก่อน
    ยางyoko advan นะครับยังไหลครับถ้าเสียหลักแล้วเบรคอะไรก็เอาไม่อยู่ครับ
    ปล ผิดถูกยังไงขออภัยนะครับ

13. + SENG +

7,664
    141
    0

ผมว่า 2 หมื่น กม.นี่ไม่ต้องเจียจานอยู่แล้วนะ
    ถ้าต้องเจียรทุก 2 หมื่น กม. นี่ ผิดปกติแน่นอน ง่ะ ?

14. Tem_ck2

10
    0
    0
    อ้าวเหรอคับ พอดีอีกคันเคยใช้ของ runstop 2หมื่นโลมันก็คดแล้วอะคับ
    ของเพื่อนอีกคันก็เป็นเหมือนกันอะคับ:D

15. Van de Trust!!

Van de Trust!! New Member VIP

424
    9
    0
    เปลี่ยนแล้ว มีผลต่อ ABS หรือเปล่าครับ
    ทั้ง เปลี่ยนแค่ดิสค และ เปลี่ยนทั้ง คาลิปเปอร์

16. P@E

P@E New Member Member

561
    15
    0
    ก็น่าจะดีกว่าเดิมนะ ไม่รู้นะผมเดาเอา

17. + SENG +

7,664
    141
    0
    สรุป แบบกำปั้นทุบดิน
    ตามความรู้ ไก่ - กา ของผม เลยนะคับ

เบรคจะดีขึ้นมากน้อยแค่ไหน
    แก่นแท้ของคำตอบอยู่ที่ "หน้าสัมผัสในการเบรค"
    ( ผ้าเบรคนั่นเอง ) ยิ่งใหญ่มากเท่ารัย ยิ่งเบรคได้ดี
    ถ้าได้พ่วงลูกสูบเบรค ตัวยักษ์ ๆ ยิ่งเสริมประสิทธิภาพมากขึ้น ๆ
    การเปลี่ยนแค่จานเบรคอย่างเดียว จะดีขึ้นน้อยมาก ๆ
    ในแง่ของการลดความร้อนสะสมที่มีอยู่ในจาน เพียงเท่านั้น
    ( แต่ก้อทำให้เบรคดีขึ้นเล็กน้อย )

เปลี่ยนจานไม่มีผลต่อ ABS
    หากแต่เปลี่ยนคาร์ลิเปอร์ มีผลแต่นอน
    เซ็นเซอร์จะเพี้ยน รถแข่งส่วนใหญ่ถึงได้
    เอา ABS ออก เวลาที่เปลี่ยนคาร์ลิเปอร์กันงัยคับ

ผมไม่ได้คุยว่ายี่ห้อใด จะดีกว่ากัน ! ! !

อย่ามากวนประสาทผมเลย เรื่องเล่นรถของผมห่างจากคุณหลายขุมนัก
    ประสบการณ์เท่าหางอึ้ง อย่ามาริ ( คันซ้ายมือนะคือของเล่นของผม )
    เอาไว้ลองผิด - ลองถูก ที่ร้านยังมีอีกหลายสิบคัน
    มันไม่มีรางวัลใด ๆ ในโลกไซเบอร์ ข้อมูลต่าง ๆ ผู้ชมที่มีวิจารณะญาณ
    เค้าจะตัดสินกันเอง เรื่องจานเบรคคดทุก 2 หมื่น กม. เป็นเหมือนกัน 2 คันรวด
    คุณเอาไปเล่าให้เพื่อนคุณฟังเหอะ ไม่ว่าคุณจะโพสต์อะไรอีก
    ผมจะไม่ตอบโต้แล้วนะคับ เปลืองตัว เบื่อเกรียน . .
    เอาไว้เจอกันบนถนนเมื่อรัย ให้แซงซ้ายแล้วปาดหน้าผมก้อแล้วกันนะ
    :D

18. Dear To Mana

Dear To Mana New Member Member

94
    115
    0
    เปลี่ยนแค่จานเบรค ก้อมีผลต่อระยะเบรคคับ คอนเฟริมคับ

แต่จะให้ดีเปลี่ยนปั้มด้วย จะแมทกันมากๆคับ

"ชอลิ้วเฮียง" ถูกใจสิ่งนี้
  19. ดีกว่าเดิมค๊าบ แต่ไม่มากเท่าเปลี่ยนปั้มไปด้วย

20. End

End Active Member Member

525
    39
    28
    ผมเปลี่ยนแต่ผ้านะครับ

เป็น National กล่องชมพูเบรคต่างจากเดิมเยอะมาก

แต่ใส่กับจานเดิม เบรคแรงๆ บ่อยๆ พอมันร้อนมากๆล้องี้สั่นเลย

ว่าจะลองเปลี่ยนจานดู

21. LeGoLaZZ เลโกลัส

LeGoLaZZ เลโกลัส New Member Moderator VIP

658
    18
    0
    รันสต๊อปเพื่อนใช้ไม่นานก้อคดเหมือนกันคับ คอนเฟริ์ม อีสเปกยังไม่เคยได้ยินเช่นกัน น่าจะดีกว่ารันสต๊อปนั่นละ

ส่วนเรื่องเบรกถ้าใหญ่แค่จาน มันก้อดีขึ้นแค่ในระดับนิดนึงละคับ คงจะไปเทียบกับที่เปลี่ยนยกชุดทั้งคาลิเปอร์ กะ จานโตไม่ได้

คาลิเปอร์โตขึ้น จับจานได้เยอะขึ้น ย่อมดีก่าแน่นอน
    จานโตขึ้น แค่คาลิเปอร์จับได้เท่าเดิม ดีขึ้นเหมือนกันคับ แต่คงไม่เท่ากะเปลี่ยนคาลิเปอร์ด้วย

ลองนึกถึงการที่เราเอานิ้วมือไปคืบใบพัดลมที่เปิดเบาๆเล่นดูจิคับ ถ้าเอาแค่นิ้วมือคืบ กะเอามือจับเลย อันไหนมันจะจับง่ายกว่ากัน

ปล จานอัพเกรดเด่วนี้ราคาไม่ได้ถูกๆเหมือนกันนะคับ ชุดนึงเกือบหมื่น ใหญ่ๆก้อหมื่นกลางๆเลยล่ะ ข้อดีคือ มันเปลี่ยนใส่ได้เลยไงคับ สะดวกดี ส่วนชุดเบรกซิ่งก้อสะดวกคับแต่ราคาก้อหลายหมื่นเลยล่ะ ผมแนะนำพวกชุดเบรกของรถที่ใหญ่ขึ้นน่ะคับ อย่าง r32 ก้อได้จาน 280 กะคาลิเปอร์ที่โตขึ้นแล้ว ( เทียบกะแจสนะ ) เบ็ดเสร็จคู่หน้ารวมแปลงราวๆหมื่นนึง ใกล้เคียงกะการเปลียนจานเลยล่ะ

22. Tem_ck2

10
    0
    0
    ผมก็ตอบตามประสบการณ์ของผมแค่นั้นเอง ทำไมต้องมาว่าผมด้วย ไม่เข้าใจคับ
    ถ้ามันผิดก็บอกผมสิคับ

23. Jern

Jern New Member Member

6,174
    48
    0
    พูดกันดีๆๆก็ได้

แลกเปลี่ยนความรุ้กาน

ขอบคุณสำหรับความรุ้คับ

24. ล่าซิ่ง

ล่าซิ่ง New Member VIP

21
    1
    0
    มากคุณ มากผม มันไม่เท่ากัน
    น้อยคุณ น้อยคนอื่น มันก็ไม่เท่ากัน อีกแหละครับ

ใช้สมองไตร่ตรองดูครับ

25. Piccolo

Piccolo New Member Member

1,673
    65
    0
  26. ToN NTS Slidecar

ToN NTS Slidecar New Member VIP

481
    19
    0
    ใช้แต่เบรคมือ ไม่ค่อยได้ใช้เบรคเท้าเลยไม่ค่อยมีความรู้กับเขาบ้างเลย :D:D:D

27. GAP_B11

GAP_B11 Well-Known Member VIP

6,314
    95
    48

:D:D:D:D 555+ เจ๋งมากครับ

28. witty360m

witty360m New Member Member

32
    0
    0
    คนดีย่อมพูดดีครับ................................

29. madboy

madboy Active Member Privilege

2,808
    11
    38
    ถ้าเปลี่ยนแต่จานอย่างเดียว อย่างอื่นเหมือนเดิมหมด ยังไงก็เบรกดีขึ้นครับ แต่อาจจะเห็นผลไม่มากเท่าไหร่ครับ

ปล. run stop ไม่นานก็คดเช่นเดียวกันครับ แต่ที่ใช้นั่นรุ่นแรกๆเลย เดี๋ยวนี้ไม่รู้เป็นเช่นไรบ้าง อาจจะดีขึ้นแล้วก็ได้

30. NIM16A

NIM16A New Member Member

21
    0
    0
    ของผม จากเดิม ไส่ เบรค h22a จาน ไหญ่ 280....ดี กว่า ของเดิม เล็ก น้อย .....

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้