เบรคดังด้านหน้าซ้าย

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย Prajuab.d, 6 ตุลาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Prajuab.d

Prajuab.d New Member Member

75
    6
    0
    สอบถามท่านผู้เชี่ยวชาญ รถผมเบรคดังซีกหน้าซ้ายเข้าศูนย์แต่ก็ไม่หาย ศูนย์บอกว่าจานเบรคเป็นรอยเจียไม่ได้แล้วจานบาง ให้เปลี่ยนคู่หน้า และเปลี่ยนชุดซิลลูกสูบเบรคทั้งซ้ายและขวาเพราะศูนย์บอกว่าเริ่มเปื่อย เบ็ดเสร็จโดนไป 7000 กว่าบาท กลับยังไม่ถึงบ้านก็ดังอีกแล้วครับ อาการจะดังเมื่อแตะเบรคเบาๆ เท่านั้น ศูนย์บอกผ้าเบรคชื้นให้ราเบรคขณะขับ ผมทำแล้วก็ไม่หาย สงสัยศูนย์จะไม่ได้เรื่องแล้ว ผ้าเบรคเปลี่ยนปีที่แล้วยังหนา และก็ของศูนย์อีกเช่นกัน (Nisssin)

ท่านผู้มีประสบการเชื่ยวชาญช่วยแนะนำหน่อยว่าทำอย่างไรครับ ขอบคุณครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 ตุลาคม 2008
  2. maicomeng

maicomeng New Member Member

522
    46
    0
    เป็นเหมือนกันคับ ดังตอนแตะเบรคเบา ๆ ดัง แกร๊ก ๆ ๆ

3. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    เข้า 0 มันเเพงครับ หาของมาทำร้านนอกจถูกกว่าครับ

4. noomth

noomth New Member Member

314
    26
    0
    เช็คลูกปืนล้อ ข้างที่มีเสียง อยู่ดีมั้ย คลอน-แกว่งมั้ย
    ถอดผ้าเบรค มาลบมุมนิดนึง ทั้งสองข้าง
    แผ่นกันเสียงผ้าเบรค ช่างใส่มาด้วยหรือเปล่า ไม่มีพยายามทำให้มี
    แผ่นกันฝุ่นหลังดุม จัดระเบียบให้เข้าที่เข้าทางด้วยคับ
    ถอดแกนสไลด์คาริบเปอร์ มาล้าง หล่อลื่นด้วยจารบี ด้วยคับ
    ที่นึกได้มีเท่านี้ ลองเช็คดูคับ

kungking5 ถูกใจสิ่งนี้
  5. Win...

Win... New Member Member

794
    10
    0
    ขอเพิ่มเติมหน่อยคับ

ถ้าดังแกร็กๆ อาจจะเป็นเป็นที่โช็คก็ได้คับ

ไปตัดสปิงหรือทำอะไรกับโช็คมามาหรือป่าวคับ

เพระตอนแรกผมไปตัดสปิงมา ก็ดังเลย แต่ตอนนี้หายแล้วคับไปทำสตรัทมา

6. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    ผมคิดว่า น่าจะเป็นผ้าเบรคนี่แหละ ลองเปลี่ยนใหม่ดูครับน่าจะหายนะ

7. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    ผ้าเบรคไหม้มีส่วนมากครับถึงจะเหลือเยอะก็ดังเหมือนเดิมครับขัดหน้าผ้าเบรคใหม่หายแต่อีกไม่นานก็ดังเหมือนเดิมครับ

8. Prajuab.d

Prajuab.d New Member Member

75
    6
    0
    วันนี้เอาเข้าไปให้ศูนย์ดูบอกว่าขัดผ้าเบรคแล้วหาย ก็หายจริงๆ ครับแต่พักเดียวกลับยังไม่ถึงบ้านเลยดังเหมือนเดิม แถมศูนย์ยังบอกว่าลูกหมากปีกนกหลวม แต่ผมยังไม่ทำครับ เพราะสงสัยว่าอาการเสียงที่เกิดขึ้นมันจะดังเป็นจังหวะดังครืดๆ ตามจัวหวะล้อหมุน ผมมีความคิดว่าศูนย์ประเมินอาการไม่ถูกต้อง และอีกอย่างถ้าลูกหมากปีกนกหลวม ตกหลุม ขึ้นเนิน ก็ควรจะมีเสียง บ้างซึ่งเสียงก็ต้องไม่เหมือนกัน อย่างนี้ท่านผู้มีประสบการคิดเห็นอย่างไรครับ แนะนำหน่อยครับ

9. maicomeng

maicomeng New Member Member

522
    46
    0

ฮะ เหมือนกานเลย แก้หายแล้วบอกด้วยนะคับ ^^

10. noomth

noomth New Member Member

314
    26
    0
    ผ้าเบรคใหม้ ต้องมีสาเหตุที่ทำให้มันใหม้นะคับ เช่น
    ใช้เบรคอย่างรุนแรง ในความเร็วสูง จนผ้าเบรค รับภาระความร้อนไม่ไหว หรือ
    ลูกสูบคารริบเปอร์ ไม่คลายตัว หลังจาก ผู้ขับยกเท้าจากแป้นเบรค ทำให้ผ้าเบรคเสียดสีจานเป็นเวลานาน
    หรือ แกนไสลด์คารริบเปอร์ ไม่สมารถเคลื่อนไหวได้ ทำให้ผ้าเบรคเสียดสีจานเบรคเป็นเวลานาน
    หรือ จานเบรค คต หรือ
    ต้วกระจายน้ำมันเบรคเสีย วาว์ลค้าง หรือผ้าเบรคไม่มีคุณภาพ ลฯล
    หาสาเหตุ ไห้ได้จะได้แก้ไขได้ถูกต้อง ของเก่าก็ใหม้ ของใหม่ใช้ไม่นานก็ใหม้อีก ต้องมีเหตุคับผม

11. อืม.....จากอาการที่เล่ามา อาจเป็นไปได้ว่าเป็นอาการของดุมล้อคด ให้ศูนย์เช็คดูด้วย เพราะผมเคยเจออาการนี้มาตอนใช้รถคันเก่าอยู่ มัวแต่ไปเปลี่ยนตัวเบรคกับผ้าเบรคโดยไม่รู้ว่าดุมล้อคดก็ทำให้เบรคเกิดเสียงได้เช่นกัน

12. Tuned by Tommy

Tuned by Tommy New Member Member

766
    29
    0
    ถ้าผ้าเบรกไหมต้องเปลี่ยนอันใหม่ไปเลยครับ เพราะผ้าเบรกมันเสียคุณสมบัติไปแล้ว อาการที่เป็นไปได้อย่างอื่นคือ ลูกสูบเบรกเป็นตามด ที่ศูนย์บอกว่าผ้าเบรกชื้นเนี่ย มันไม่เกี่ยวแน่ๆ ครับ ต่อให้ฝนตกขณะเราขับรถอยู่ การเบรกแรงๆ ก็ลดความชื้นไปได้เยอะแล้ว ลองคิดดูว่าอุณหภูมิที่จานเบรกตั้งเท่าไร แล้วถ้าผ้าเบรกชื้นจริงมันก็ไม่ใช่รถคุณคนเดียวแน่ๆ ครับ รถทั่วไปมันก็ต้องชื้นเหมือนกันหมด ผมว่าลอง เปลียนอู่ดูดีกว่า ไปร้านช่วงล่างที่ชำนาญจริงๆ จะได้ไม่เสียตังค์ฟรี

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้