เมื่อสมัยก่อนๆ ท่ายเคยมีอุบัติเหตุผ่านมามีประสบการณ์มาก่อน โดนเกือบตายมั้ยครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย seila4club, 22 สิงหาคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. seila4club

seila4club Active Member Member

997
    47
    28
    ผมโดนรถคว่ำแล้วเกือบตายเลย แต่ผมจะรอด จะเรียนบทเรียนรู้แล้วครับ มันอันตรายมากเลย ใช้รถฟอร์ดปี1976 เก่ามากเลย ขายทิ้งไปแล้ว เพราะล้อหลังพังหักไปแล้วและรถทุบเล็กๆน้อยครับ ตั้งแต่เมื่อ11ปีผ่านแล้วครับ ตอนนี้ขับรถให้ดีที่สุดแล้วครับ

2. TT_GOVERNMENT

TT_GOVERNMENT New Member Member

809
    27
    0
    ผมโชคดี ยังไม่เคยครับ

3. NooYou@volvoclub

NooYou@volvoclub Member Member

152
    5
    18
    VOLVO หมุนฟาดราวกั้นถนน ปีที่แล้ว ขาหักสองข้างครับ ปัจจุบัน ยังไม่หายเลย -*- หงิงๆ

4. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63

ไม่เอาแล้วววววววววว:cry::cry::cry:

5. End

End Active Member Member

525
    39
    28
    ผมเคยไม่ได้รันอิน ผ้าเบรค
    เปลี่ยนเบรค(ราคาถูก)ตอนเย็นของวันก่อนหน้า วันรุ่งขึ้นไปขับตามเพื่อนแถว ม.ธรรมศาสตร์
    ซิ่งลงสะพานมาเจอด่านเก็บเงินเชียงราก เหยียบไปเบรคไม่จับทั้ง 4 ล้อเลย

ด่านเก็บตังเปิดช่องเดียวด้วย นับจำนวนรถที่รอคิวได้ 5 คัน เบนซ์ 2 บีเอ็ม 1 และฮอนด้า 2
    จิ้มเข้าไปจ่ายกันบานแน่ๆ

เลยตัดสินใจกดหัวเพื่อนนั่งข้างๆลงและเข้าช่องที่ปิดและมีคานกั้นอยู่ (กลัวเพื่อนหัวขาด)
    จะชนคานแล้วแต่ เอาหน้ารถถูตอหม้อให้ช้าลง เลยชนเบากว่าที่ควร แต่คานหมุนไปฟาดอีกด้านเลย
    ประกันมาถึงบอกว่าคานอันนั้น+ค่าเสียหายที่ตอหม้อ = 100,000 บาทไทย

ถ้า 1) ไม่มีประกัน = งานเข้า
    2) ได้รันอินเบรค หรือเปลี่ยนผ้าดีดี = อาจจะเบรคทัน
    3) ไม่คึกคะนอง ซิ่งมั่ว ทางก็ไม่รู้จัก = เรื่องทั้งหมดจะไม่เกิดขึ้น

แชร์ให้ฟังเป็นบทเรียนคร้าบ ^^

6. End

End Active Member Member

525
    39
    28
    เอ็นไม่ได้เข้าไปหาเลย สบายดีนะครับพี่ดุ๊ค ^^

7. ANTILAG

ANTILAG New Member VIP

1,268
    31
    0
    อิท่าไหนเนี่ยครับ พี่ดุ๊ก เล่าให้อ่านทีครับ

8. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    ครับผม สบายดีครับ เอ็นเป็นไงบ้าง ^^

เหตุการณ๋มันเกิดขึ้นเร็วมากครับ T T

เป็นไช้ ทานยา ตีสอง ง่วง รีบกลับ ขับเร็ว ตัดหน้า... ><"

9. zain_72

zain_72 New Member Member

860
    10
    0
  10. เคยรอบ1ครับตอนอายุ16ครับตอนกลับจากคลอง5 ตอนนั้นขับโซลูน่าแข่งมากับ3ประตู สมัยนั้นกลัวตายที่ไหนมุดแลก ไปเจอ18ล้อที่บรรทุกตู้คอนเทนเนอร์อยู่ตรงเลนกลางจังหวะมันจะเปลี่ยนมาเลนขวาพอดี ผมก็โยนออกขวาโดยคิดว่ามันมีช่องที่น่าจะไปได้ แต่หาได้รู้ไม่ว่าพวกรถพ่วง เวลาเลี้ยวหัวมันจะไปก่อนท้ายทำให้ดูเหมื่อนว่ามีช่องเยอะ พอเข้ามาถึงกลางคันรถ18ล้อแล้วในใจรู้เลยว่าไม่พ้นในตอนนั้นสมองคิดได้อย่างเดียวเลยว่าอย่าเบรคถ้าเบรคโดนแม่งเบียดแน่ กดให้มิดเลย ปรากฏว่าพ้นครับแต่โดนล้อหน้ารถ18ล้อ เฉี่ยวกระจกมองข้างครับดังปั้ง ในใจคิดไว้ว่าด้านหน้าฝั่งซ้ายต้องเละแน่ พอแซงไปได้ก็ชลอรถจอกข้างทางตั้งสติก่อน ลงมาดูรถปรากฏว่าไม่เปนไรแค่กระจกมองข้างแตกใจค่อยชื้นขึ้นมาหน่อย เพื่อนที่นั่งไปข้างๆพูดมาคำนึง "กูนึกว่าจะไม่รอดแล้ว" นับจากวันนั้นมาเข็ดครับ ไม่เข้าใกล้รถใหญ่อีกเลย

11. seila4club

seila4club Active Member Member

997
    47
    28
    บทเรียนผ่านมาแล้ว ก็ต้องระวังให้มากขึ้นด้วยนะครับ

12. ติ๊ต่าง

ติ๊ต่าง New Member Privilege

801
    32
    0
    น้องผมครับ พลาดครั้งเดียว ครั้งแรก และ ครั้งเดียวเท่านั้น
    โอกาสแก้ตัวไม่มี เรียนกำลังจะจบแล้วแท้ๆ

ขับรถมีสติกันด้วยนะครับ อย่าสักแต่เหยียบ อย่าสักแต่จะเอาชนะ
    พลาดไปคนเสียใจคือพ่อแม่และคนรอบข้างครับ

13. NooYou@volvoclub

NooYou@volvoclub Member Member

152
    5
    18

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ คิดแล้วเสียใจแทนพ่อแม่น้องเค้า ผมยังดียังมีโอกาสได้แก้ตัว

14. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    ผมเห็นปุ๊ปผมขนลุกเลย ขับผ่านตรงจุดเกิดเหตุก็ยังขนลุกอยู่เลย

15. seila4club

997
    47
    28
    ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับ และหลับให้สบายส่งกลับไปขึ้นบนสวรรค์ด้วย

16. DH@TEELEX

DH@TEELEX New Member VIP

371
    3
    0
    เหตุการ์ณแรกตอนอายุประมาณ 16-17ปี ตรงถนนอักษะเลี้ยวออกมาตรงที่เป็นถนน 4 เลนใหญ่ถ้าจำไม่ผิด ก็ประลองความเร็วกันในกลุ่มหลายคัน อัดไปจนสุดไมล์ที่มี ทันใดนั่นก่อนถึงโรงงานตุ๊กตาจะมีทางกลับรถ รถจากอีกฝั่งกำลังจะวกรถออกมา ผมและเพื่อนๆพยายามกระพริบไฟสูง/ต่ำ รัวๆว่าอย่าออก เพราะว่าเบรกไม่ทันแน่ๆ ทันใดนั้นเหตุการ์ณไม่คาดคิดก็เกิดขึ้นครับ รถคันดังกล่าววกกลับออกมา รถพี่ชายที่อัดกันมา คันด้านขวามือ ที่ติดกับเกาะกลาง ไม่ต้องเบรกเพราะคู่กรณีวกออกมาเกินเลน 1 ไปแล้ว แต่รถผมอยู่เลน 2 ครับ ตอนนี้คิดในใจตายแน่ๆครับ ภาพดังกล่าวสโลโมชั่นมากๆพอวินาทีสุดท้ายก็คิดได้ + ตามสัญชาติญาณคนเราที่จะเอาชีวิตรอด ผมก็หักพวงมาลัยกระทันหันออกไปเลน 3 เพื่อหักหลบรถคันดังกล่าว ดันไปเจอะกับรถ 10 ล้ออีก เลยหักกลับมาเลน 2 รถเสียสมดุลการควบคุม และเผลอกดเบรก ล้อล๊อคทันที หมุดเร็วและแรงมากๆติ้วๆซ้าย ซ้าย ขวา ขวา ซ้าย ขวา จากเลน 1 ก็หมุนติ้วๆไปเลน 4 คือฟุตบาทตูดเสยขึ้นไปฟาดต้นไม้เล็กและหมุน 180 องศาอีกทีมาจอดข้างๆริมฟุตบาทพอดี ..... รอดตายของจริงครับ ขอขอบคุณพระที่คุ้มครองและเทวดาต่างๆครับในครั้งนั้นครับ

เหตุการ์ณสองนั่งรถเพื่อนจะไปแถวสนามหลวง ข้ามสะพานพระปิ่นที่จะวกซ้ายลงมาเผื่อไปวนมาทางสนามหลวง พอลงสะพานมาปุ๊บก็เรียบเข้าซ้าย ในระหว่างจะถึงช่วงทางโค้งเพื่อนก็กดคันเร่งเต็มในช่วงทางโค้ง รถก็เข้าไปได้ดีไม่น่ามีอะไรเกิดขึ้น แต่เมื่อพอหมดโค้งกว้างนี้ก็จะมาถึงช่วงคลายแม๊กคือช่วงหมดทางโค้งจะมีทางตรงนิดๆ เพื่อนก็กดมิด ไม่ลดความเร็วลงเลย จนมาถึงช่วงหักขวาอีกที ซึ่งความเร็วระดับนั้นมันเลี้ยวไม่เข้าครับ รถเสียหลักคุมไม่อยู่พุ่งไปด้วยความเร็วชนฟุดบาทเสยขึ้นไปทับเก้าอี้ตัวแรกคนนั่งของช่วงโค้งนั่น แล้วก็พลิกคว่ำลงมา เป็นอะไรที่ช๊อกมากๆครับ แต่โชคดีที่ผมรัดเข็มขัด จึงไม่เป็นอะไรเลย และคนในรถทั้งหมดอีก 3 คนก็แทบจะไม่บาดเจ็บอะไรเลย นับว่าผมและเพื่อนๆเป็นคนที่โชคดีมากๆ และนับจากวันนั้นมาถึงวันนี้ ผมก็ไม่เคยประมาทอีกเลย ทางเส้นไหนที่ไม่ชำนาญจริงๆ หรือว่าไม่ปลอดภัยจริงๆก็แทบจะไม่คิดซิ่งมั่วซั่วอีกแน่นอนครับ ขอบคุณพระที่คุ้มครองและขอให้ทุกคนปลอดภัยจากการขับขี่รถทุกประเภทครับ ขอให้ไม่ประมาท มีสติอย่างน้อยจากหนักก็กลายเป็นเบาได้ครับ และขอแสดงความเสียใจจากคนที่สูญเสียคนรักหรือรถอันเป็นที่รักด้วยครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 สิงหาคม 2012
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้