รบกวนท่านโต้งหรือผู้รู้หน่อยคับ

การสนทนาใน 'BLUEBIRD CLUB' เริ่มโดย PrimeraGTiR, 3 ตุลาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. PrimeraGTiR

PrimeraGTiR New Member Member

766
    8
    0
    แบบว่าสงสัยมานานแล้วว่า
    กล่องควบคุมเสริม ของ
    HKS FCON V หรือ V pro
    ถ้าจะมาคุมพวก SR ขับหน้าทั้งหลาย มันจะเวิร์คไหมอ่ะ
    เพราะ ลองไล่สายพวกฮาร์เนส จากกล่องเดิมเข้ากล่องเอฟคอน
    มันสามารถควบคุม ระบบจุดระเบิดได้ แต่
    ของขับหน้า มันเป็น จานจ่าย กะลา แล้วมันจะคุม ยังไงอ่ะ
    หรือ ต้อง ยกชุดฝาครอบแคมกับชุดไดเร็คคอยล์ ของขับหลังมาแปลง
    ถึงจะใช้ได้อ่ะ
    ถ้ามันคุมไม่ได้ จะได้ใช้กล่อง PFC FCON คุมเฉพาะการจ่ายน้ำมันอย่างเดียวต่อไปอ่ะ
    ขอบคุณนะคับ
    อิอิ

2. m230

m230 Member Member

463
    12
    18
    อยากรู้ด้วยคนครับ
    พอดียังไปไม่ถึงสเตปนี้เลยไม่รู้อะไรเลยครับผม

:):):):):):):):)

3. kunyos

kunyos New Member Member

168
    0
    0
    รอคำตอบจากพี่โต้งเหมือนกันครับจะได้อ่านไว้เป็นความรู้

4. marko555

marko555 New Member Privilege

3,491
    10
    0
    อิอิ

5. madboy

madboy Active Member Privilege

2,808
    11
    38
    ต้องมีการดัดแปลงสายไฟนิดโหน่ยครับ

หรือจะเอามาทั้งชุดเลยก็ได้ครับ

ปล. ผมก็มั่วๆไปงั้นแหละ :D

6. PONG DMAX

PONG DMAX Active Member Member

17,115
    14
    38
    ของดีๆแบบนี้ต้องใช้.....อิอิ

7. PrimeraGTiR

766
    8
    0
    ดูจากขั้วแล้วจะเล่นสายไหนดีหนอ?

8. m230

m230 Member Member

463
    12
    18
    stand alone ไปเยย........
    :):):):):):)

9. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :rolleyes: อืม........
    จะ Work หรือไม่ Work มันน่าจะอยู่ที่อุปกรณ์ Mechanic
    แล้วก็ Tuner มากกว่ามั๊งครับ ไม่เกี่ยวกับกล่องเท่าไหร่......

ถ้าจะถามว่ามันจะคุมองศาจุดระเบิดยังไง มันก็คุมผ่านกล่องอีกที
    เหมือนที่กล่องคุมแหละครับ เพียงแต่การคุมของมันทำได้ระเอียดแบ่ง
    ออกไปทั้งรอบเครื่องและองศา อ่ะครับ ซึ่งถ้าเปิด Map องศาไฟ
    ก็จะเห็นครับ.........

เรื่องการจุดระเบิด....... กล่องขับหน้ารู้ได้ไงว่ามันจะจุดระเบิดตอนไหน
    มันก็เอาสัญญาณจาก Crank Sensor มาเป็นตัวบอกเรื่องการจุดระเบิดอ่ะครับ
    ส่วนจะคุมได้มากน้อยหรือเปล่า มันก็ตือกล่องพ่วงกันครับ....

แต่ถ้าพื้นฐานกล่องเดิมเป็นกล่องขับหลังหรือ Harness ของกล่องพ่วงที่ได้มา
    เป็นของ SR ขับหลัง ก็แค่หา Coil นอก 4 ตัวมาพ่วงซะ ก็จบครับ

อิอิ
    :rolleyes:

10. PrimeraGTiR

766
    8
    0
    ขอบคุณนะคับสำหรับคำแนะนำ
    แหะๆ
    ยัง งง งง ต่อ
    ถ้าเราจะคุมองศาไฟ ใช้สัญญาน ของขั้ว 3 ของ พวกขับหน้า ใช่ไหมคับ
    แล้วถ้าได้กล่อง FCON V หรือ V pro เป็นของขับหลังมา
    (เพราะขับหน้า หายากมากๆ)
    ก้อไม่สามารถเสียบได้ เลยใช่ไหมคับเพราะ
    ว่าใช้สัญญาน A B C D ขั้ว 9 8 2 1 ตามลำดับ
    แล้วถ้าใช้ไปกล่องมันจะช๊อตไหมอ่ะ
    สงสัยต้องพึ่ง จูนเนอร์แล้วมั๊ง เนี่ย
    สงสัยอีกอย่าง ผมมี ตัวปรับองศาไฟ ของ HKS รุ่น EGC
    ที่สามารถควบคุม องศาการจ่ายไฟ ตามรอบและบูสท์ ได้
    แต่ก็ไม่รู้ว่าจะได้ละเอียดแค่ไหน
    เด๋วจะถ่ายรูปให้วิจารณ์อีกทีนะคับ

11. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :D อิอิ
    บอกแล้วว่า น้องโตร้งมั่ว........ งง เลยเป็นไง

ถ้าได้กล่องพ่วงเป็นของขับหลังมา ชุด Harness หรือ
    Program พื้นฐาน ก็จะเป็นของขับหลังมา.......
    ง่ายสุดคือหากล่องเครื่องขับหลังมาคุม......
    แล้วเปลี่ยน Coil จาก Coil เดียว จานจ่ายเดียว
    มาเป็น Coil แยก 4 ตัว แล้วก็ต่อสัญญาณจานจ่ายแต่ละสูบ
    4 สูบระหว่างกล่องกับ Coil เลยครับ..... ง่ายดีครับ

:D:D:D:D:D:D

12. madboy

madboy Active Member Privilege

2,808
    11
    38
    เอามา ยิ๊กๆ กัน :D

13. PrimeraGTiR

766
    8
    0
    ระหว่าง ไปให้ช่างไวร์ แก้ไข กับ
    หาชุดฝาบน ไดเร็คคอยล์ ชุดสัญญานจานจ่าย กล่อง ขับหลัง และ แก้ไขสายไฟ อีกรอบ
    อันไหนจะง่ายกว่ากันหนอ
    ขอบคุณนะคับสำหรับคำตอบนะคับ

14. yy_u12

18,827
    95
    48
    :rolleyes: อืม
    ผมเป็นคนเบี้ยน้อย...... ก็คงเลือกเอาแบบ
    แก้สายไฟนิดหน่อยอ่ะครับ......... :D

15. PrimeraGTiR

766
    8
    0
    เบี้ยน้อยเหมือนกาน
    แต่ก้อยังสงสัยว่าถ้า แมปปิ้งองศาไฟจุดระเบิดใหม่ กะการใช้ไดเร็คคอยล์
    อันไหนเวิร์คกว่ากันคับ
    อิอิ

16. yy_u12

18,827
    95
    48
    :rolleyes: อืม.............
    - แมปปิ้งองศาไฟจุดระเบิด = Ignition Mapping =
    การที่นำเอา Data พื้นฐานของการสั่งานจุดระเบิดของชุด Data นึง
    มาเปรียบเทียบกับชุด Data การจุดระเบิด ชุดใหม่ อีกชุดนึง
    เป็นภาค Software

- การใช้ไดเร็คคอยล์ = Direct Coil & Spark Plug
    มันก็เป็นส่วนของการจุดระเบิดให้หัวเทียน มันก็เป็นภาค Hardware

ยังไงๆ ทั้ง 2 ภาคก็ต้องไปด้วยกันอยู่แล้วครับ

อิอิ
    งง ไหม......... ผมยัง งง เลย........... :D

17. PrimeraGTiR

766
    8
    0
    แบบว่าถามผิดนิดหน่อย
    แบบว่ารูปแบบของคอยล์เดี่ยวกะลาจานจ่าย กับ
    ใช้ไดเร็คคอยล์
    โดยใช้แมปปิ้งใหม่ทั้งคู่
    อันไหนเวิร์คกว่ากันคับ
    ขอบคุณเช่นเคย

18. yy_u12

18,827
    95
    48
    :rolleyes: อืม............
    เรื่อง Software ไม่ใช่ปัญหา เพราะมันเป็น Digital Data
    เราจัด เราปรับ เราแก้ ยังไง มันก็ตามที่เราต้องการครับ.....

เพราะฉนั้น ตัวแปรมันเลยอยู่ที่ชุด Hardware ที่มีมา
    หรือต้องจัดหามาเพิ่มมากกว่าครับ

Charactor ของ สองอย่าง นั้นมันต่างกัน และมี Limit ที่ไม่เหมือนกันอยู่
    มันแล้วแต่จะเลือกแล้วครับว่าจะใช้แบบไหน..........

อิอิ
    :D

19. PONG DMAX

PONG DMAX Active Member Member

17,115
    14
    38
    อืม....

20. PrimeraGTiR

766
    8
    0
    รูปคับรูป

21. PrimeraGTiR

766
    8
    0
    มันจะเวิร์คไหมคับ

22. yy_u12

18,827
    95
    48
    :D มันต้องดีสิครับ..........:D

23. new@nymph

new@nymph New Member Moderator

12,042
    38
    0
    อืม...........................ขยับสเต็ป

24. PrimeraGTiR

766
    8
    0
    แล้วสัญญานจุดระเบิดใช้จากขั้ว 3 ที่ออกจากกล่องใช่หรือเปล่าคับ
    (ขับหน้านะคับ)
    จะได้ลองใส่ดู
    อีกอย่างนึงคับ
    เวลาบูสท์มาก จะรีทาร์ดไฟแค่ไหนอ่ะ
    หรือว่าต้องใช้ A/F กะ Knock Amp มาจับ
    เพราะเกจของเกรดดี้ ดูไม่ค่อยน่าเชื่อถือเท่าไร
    ขอบคุณนะคับ

25. yy_u12

18,827
    95
    48
    :D อิอิ
    Retard ได้จนกว่าเค้าไม่ Knocking อ่ะครับ........

:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้