รบกวนสอบถามเพื่อนๆ พี่ๆ เรื่องโช๊คกะสปริง นิดนึงคับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย Tonkun, 7 ตุลาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Tonkun

Tonkun New Member Member

227
    5
    0
    ตอนนี้รถผมใช้ โช๊คเดิม(เพิ่งเปลี่ยนใหม่ได้ไม่ถึง 1000กิโล)
    กะ สปริงโหลด H&R อยู่นะครับ
    ด้านท้ายบรรจุ ถังแก๊ส 58L อยู่ด้วย

เริ่มสังเกตเห็นว่า ท้ายเริ่มห้อย เริ่มย้อย
    บวกกับอาการ โช๊คเอาสปริง ไม่ค่อยอยู่ แล้วอ่ะครับ

และจากการสอบถามตามอู่ต่างๆ ก็ได้รับคำแนะนำมาหลายอย่าง
    แต่สรุปๆ ได้ 4 แบบ ที่ได้รับคำแนะนำมากที่สุด ดังนี้

1. โช๊ค Monroe Reflex + H&R
    2. โช๊ค Koni กระบอกเหลือง + H&R
    3. โช๊ค Koni กระบอกเหลือง + Eibach
    4. โช๊คเดิม อัดน้ำมัน + H&R

ก็เลยอยากจะถามประสบการณ์ตรงจาก พี่ๆ เพื่อนๆ หน่อยครับ
    ว่าแบบไหน .... หรือถ้ามีแบบอื่นๆ อีก
    ใช้งานดีที่สุด คุ้มที่สุด ครับ

ขอบคุณล่วงหน้า คร้าบบบบบ
    :D

kungking5 ถูกใจสิ่งนี้
  2. EK2670

EK2670 New Member Member

96
    17
    0
    ผมใช้ KONI + H&R อยู่ครับ เพิ่งใช้ได้ 1 อาทิตย์ โดยรวมแล้วพอใจมากครับ เมื่อก่อนใช้ สปริงเดิม อัดน้ำมันกึ่งแก็สไนโตรเจน + H&R รุสึกไม่ชอบเพราะแข็ง+ กระด้างมาก
    อันนี้ความเห็นส่วนตัวครับ ลองพิจารณาดูครับ:D

3. itkuji

itkuji New Member Member

267
    40
    0
    เท่าที่ผมรู้นะคับ KONI กระบอกเหลือง จะปรับหนืดได้ สูตรนิยมคับ
    ส่วนโช๊คอัดน้ำมันใหม่ ไม่แนะนำคับ เคยใช้มาหลายรอบแล้วคับ
    โช๊คอัดน้ำมัน หนืดอย่างเดียว เกาะถนนสู้โช๊คเดิมไม่ได้คับ
    โช๊คอัดน้ำมันหน่วงสปริงดี แต่รู้สึกไม่ซับแรงนะ เพราะเล่นยางผมบวมเลยอะ
    แค่วิ่งผ่านช่วงรอยต่อของสะพาน พระราม 9

:D:D:D

4. Tonkun

227
    5
    0
    ขอถามเพิ่มเติมอีกหน่อยนะครับ

1. KONI กระบอกเหลือง ... ปรับ สูง ต่ำ ได้มั้ยครับ
    2. แล้ว TEIN Super Street น่าใช้มั้ยครับ

ขอบคุณมากๆ คร้าบ

5. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    KONI กระบอกเหลือง ... ปรับ สูง ต่ำ ได้ครับ

มีงบ ซื้อ TEIN ไปเลย ครับดีกว่า KONI เยอะ

6. Tonkun

227
    5
    0
    แล้ว TEIN รุ่นไหน ที่เหมาะกับ EK บ้างอ่ะครับ
    ปกติขับ 100 - 150 km/h ไปกลับ กทม. - พัทยา บ่อยๆ ครับ

ขอบคุณมากๆ นะคร้าบบบ :D

7. itkuji

267
    40
    0
    18000 กับ 30000 กว่านะพี่ แต่ก็ชอบ TEIN

8. itkuji

267
    40
    0
    Super Street ก็ OK นะคับ ราคาไม่แรงเท่าที่ควรด้วย

9. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    ผมก็ท้ายห้อยเหมือนกันครับ รอฟังด้วยครับ

10. ninesine

ninesine New Member Member

20
    1
    0
    ขอผมก็เป็นเอามากเหมือนกาน แต่งบน้อยมากครับ อยากถามว่า ถ้าเป็นแบบตัวเดิมแต่เบิกใหม่ จะดีไหมครับ หรือ เปลี่ยนแค่สปริงได้ไหม

11. Egsport191

Egsport191 New Member Member

97
    22
    0
    เลื่อนเบ้าโชคหลัง + อัดน้ำมันกึ่งแกส ทั้ง 4 ต้น งบ 2000 บาท
    ครับ ก็ OK พรเทพโชคอัพ

12. Tonkun

227
    5
    0
    พอจะมีรูปให้ดู มั้ยครับ

อยากเห็น ๆ ๆ ๆ

13. Tonkun

227
    5
    0
    พอจะมีรูปให้ดู มั้ยครับ

อยากเห็น ๆ ๆ ๆ

แล้ว ถอย Koni มาเท่าไหร่ เหรอครับ

จะได้เตรียมเรื่อง งบ เอาไว้

เปรียบเทียบกับ Tein SS อีกที

ขอบคุณมากๆ คร้าบบบ

14. EK2670

96
    17
    0
    เรื่องรูปยังไงรอก่อนนะครับยังเคยถ่ายเลย (รถยังไม่หล่ออ่ะครับ เขิล..):eek:
    อ่อผมได้จากกระทู้ซื้อขายข้างบนอ่ะครับ
    ถ้าอยากได้ของใหม่ ผมมีร้านที่เคยไปเปลี่ยนสปริงมาค่าตัวอยู่ที่ 22 พร้อมติดตั้ง+ ตั้งศูนย์ครับ:cool:

15. Tonkun

227
    5
    0
    สนนราคา น่าสนใจทีเดียว ครับ :eek:

ไม่ทราบว่า ร้าน อยู่แถวไหนเหรอครับ ??? :confused:

16. Tonkun

227
    5
    0
    ยังรอคำตอบอยู่นะ คร้าบบบบบ

17. EK2670

96
    17
    0
    ร้าน K. Auto speed
    ซอยจุฬา 16 tel: 02-6117355
    ลองโทรไปถามดูครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้