รบกวนสอบถามท่านผู้รู้ครับเกี่ยวกับน้ำมันเชื้อเพลิงครับผม

การสนทนาใน 'Accord 88-89 Club' เริ่มโดย accord"88(หยาดเหงื่อ), 6 ตุลาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
    อยากจะรบกวนสอบถามเกี่ยวกับเรื่องการเปลี่ยนการใช้น้ำมันเชื้อเพลิงครับพอดีตอนนี้รถที่ใช้อยู่คือ ฮอนด้าแอคคอร์ด ปี 88 เครื่อง คาร์บูฯ 2,000cc. เติมน้ำมันเบนซิน 95 (เนื่องจากด้วยภาวะน้ำมันแพงมากๆ และหาปั๊มฯเติมยากมากเหลือที่ยังขายอยู่คือปั๊มคาร์เท็กซ์ บางแห่งและเชลล์)จึงอยากจะเปลี่ยนมาเติมเบนซิน 91 แทน จึงอยากจะเรียนถามว่าจะเปลี่ยนได้ไหมครับแล้วต้องทำไรกับเครื่องยนต์ไหมครับและจะมีผลกระทบต่อเครื่องยนต์หรือไม่ครับ รบกวนท่านผู้รู้ช่วยแนะนำและช่วยอธิบาย ให้หายสงสัยด้วยครับกราบขอบพระคุณล่วงหน้าอย่างสูงครับ

1. March_Weber

March_Weber New Member Member

1,539
    32
    0
    91 ก็พอครับ กำลังอัดประมาณ 9:3 หรือ 9:5 ไม่แน่ใจ ใช้ได้สบายๆ

2. aeg_ac88

aeg_ac88 New Member Member

1,955
    16
    0
    ตามด้วยครับ ใช้ 91 ก้อพอแล้วครับ

3. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38
    เมื่อก่อนเคยใช้น้ำมัน.............อะไรถูกสุดเติมอันนั้นแหละ ได้หมด

4. bigbom69

bigbom69 New Member Member

1,245
    6
    0
    ผมเติมแก๊สโซฮอล 95 คับ แต่ช่วงนี้ไม่ได้เติมมานานแล้ว ใช้แต่แก๊ส เติมน้ำมันเดือนละ500 คับ

5. ขอบพระคุณทุกๆท่านครับสำหรับคำแนะนำที่กล่าวมาข้างต้นนี้ อยากจะรบกวนถามต่ออีกนิสสสนึงนะครับ(คงไม่ว่ากัน)แล้วถ้าเปลี่ยจาก 95 มาเติม91 แล้วต้องทำเช่นไรบ้างครับ ต้องรอให้ 95ที่ใช้อยู่ในถังหมดก่อนหรือเปล่าครับหรือว่าเติมผสมได้เลยครับ แล้วต้องไปจูนเครื่องด้วยไหมครับ พอดีได้สอบถามบางท่านเค้าบอกว่าว่าเครื่องจะสดุดอะไรอย่างนี้อ่ะครับ จึงอยากจะรบกวนท่านผู้ที่รู้ช่วยแนะนำเพิ่มเติม
    อีกสักหน่อยนะครับกราบขอบพระคุณล่วงหน้าอีกครั้งครับผม

6. พ่อใหญ่

พ่อใหญ่ New Member Member

155
    3
    0

1) ก่อนหน้านั้นตอนน้ำมันยังไม่แพงมากใช้ 91 95
    2) พอน้ำมันแพงเลยลองใช้ โซฮอล 91 โซฮอล 95

3) เกิดปัญหานิดหน่อย สะอึก แล้วดับ ช่างบอกนมหนูไฟฟ้า ( ไม่ทราบว่าเพราะน้ำมันหรือว่านมหมดอายุ)
    เปลี่ยน นมหนู

4) ปัจจุบันน้ำมันแพงมากๆ เลย เติม โซฮอล 91 ได้ 6 เดือน วิ่งฉิว กลับ ตจว. 400 โล สบาย

ข้อ สังเกต ผมสังเกตุว่า ถ้ารถรุ่น นี้ Accord88 วิ่งทางไกล มัน ขับสนุกกว่าในเมือง
    2-3 เดือน ถ้าได้ ออก ต่างหวัดที เหมือนกับเป็นการได้ ออกกำลังกาย
    อาจเป็นเพราะได้ มีโอกาส เหยียบ มั้ง ครับ ท่านได้ ขอความคิดเห็น ปรมาจาน ด้วย ครับ

7. Aui_Acc88

Aui_Acc88 New Member Member

2,164
    10
    0
    เคยเติม 91 เติมไปงั้น แต่ไม่ได้ใช้หรอกแค่เลี้ยงไว้ในถังไม่ให้เป็นสนิมก็พอ

ใช้แก็สตั้งแต่ได้รถมาเลย แจ่มมั้ยครับ อิอิ

8. Mick2252

Mick2252 New Member Member

57
    1
    0
    ฮ่าๆ ตะก่อน 95 หลังๆ 91 ตอนนี้แก๊สมา 2 ปีกว่า ไม่ได้ใช้น้ำมันนานละครับ ฮ่าๆ

91 วิ่งสบายครับ ไม่เขก แต่เคยเติมโซฮอล 91 เขก เลย เติมแต่ 91 ธรรมดาตลอดมาครับ

กำลังอัดเครื่องเรา 91 เอาอยู่ครับ เต็มที่โซฮอล 95 ยังไหวเลย เอิ้กๆ แต่โซฮอล 91

ไม่รุนะครับ รถมิ๊กไม่ได้แหะ มันเขกอ่ะครับ น๊อคๆ

ปล. ของคนอื่นเป็นไงครับ

แต่ที่แน่ๆ อย่าพยายาม แช่ โซฮอล ไว้ในถังนานครับ เพื่อนพ่อเป็นมาแล้ว

BMW Serie 5 ปี 2001 หุหุ ได้ใช้ Slide on ครั้งแรกในชีวิตเลย ถอดถังออก

น้ำมันแบ่งตัวเลยครับ ฮ่าๆ เปลี่ยนปั้ม ถ่ายถัง ล้างถัง หมดไปหลาย ตั้งแต่นั่นมาอาเค้า

โน โซฮอล อีกเลย ฮ่าๆๆๆ

9. กราบขอบพระคุณทุกทัศนะครับผม

10. เพื่อนๆสมาชิกครับ รบกวนช่วยให้คำปรึกษาด้วยครับ

ตัวกระผมเองใช้รถฮอนด้า แอคคอร์ด ปี88 เคื่องคาร์บูฯ อยู่ครับ เมื่อก่อนเติมน้ำมันเบนซิน95
    อยู่แต่เนื่องจากสภาวะน้ำมันแพ(ที่ผ่านมา) จึงได้เปลี่ยนมาเติมเบนซิน 9
    1 แทน)แต่ไม่ทราบว่าเพราะอะไรพอเปลี่ยนน้ำมันเชื้อเพลิงมาเป็นเบนซิน91
    ตอนสตาร์ทรถตอนเช้าเครื่องเดินไม่เรียบ เร่งไม่ขึ้น ฟังเสียงท่อคล้ายๆๆว่าลูกสูบทำงานไม่ครบ
    หรือว่าด้วยเหตุผลได้ก็ตามแต่ เครื่องสดุดมาก พอถอดหัวเทียนออกมาดู ปรากฎว่ามีคราบเขม่าสีดำเกาะที่หัวเทียนทุกหัว ต้องเอาออกมาขัดครับ พอขัดเสร็จใส่เข้าไปสตาร์ทใหม่
    อาการข้างต้นหายเลย แต่พอสักพักก็กลับมาเป็นใหม่(อาการสะดุด) และก็ต้อง
    เอาออกมาขัดใหม่อย่างนี้ เรื่อยไป แล้วอีกอย่างรถก็เร่งไม่ค่อยขึ้นด้วยครับ จึงอยากจะรบกวน
    เรียนถามเพื่อนๆสมาชิกหรือท่านผู้รู้ช่วยแน่ะนำหรือว่าวิธีการแก้ไขให้ด้วยครับ
    ว่าเป็นเพราะอะไรกันแน่ กราบขอบพระคุณทุกๆท่านที่ให้คำแนะนำหรือว่าวิธีการแก้ไขทุกๆๆท่านครับ
    ขอบคุณอย่างสูงส่งครับผม

11. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38
    จริง ๆๆ ใช้กระทู้นี้ก็ได้...........ไม่น่าไปตั้งใหม่เลย

12. aof my love

aof my love New Member Member

11
    0
    0
    95กับ91คือค่าออคเทนคับ มันก็คือค่าป้องกันการน๊อคของเครื่องยนต์ ใช้95ก็ตั้งไฟได้แก่น่อย แต่ถ้าจะใช้ 91 ก็ต้องตั้งไฟให้แก่น้อยลงมาอีก(ตั้งองศาการจุดระเบิดอะคับ) วิธีตั้งก็บิดจานจ่ายหาฟังเสียงเครื่องยนต์ดูว่าเดินเรียบยัง ถ้าตั้งไฟแก่มากเครื่องก็จะสั่นแบบว่าน๊อคๆ แต่ถ้าตั้งอ่อนเกินเครื่องก็จะไม่มีแรง ข้อมูลผิดเพี้ยนยังงัยก็ขออภัยด้วยนะคับ

13. กราบขอบพระคุณสำหรับคำแนะนำที่ดีๆๆครับผม ว่าแต่การตั้งจานจ่ายที่แนะนำมาข้างต้นนี้อ่ะครับไม่ทราบว่าทำอย่างไรตั้งอย่างไรครับ
    รบกวนช่วยบอกวิธีแล้วก็ขั้นตอนรายระเอียด ด้วยได้ไหมครับพอดีไม่เคยตั้ง
    หรือว่าต้องให้ช่างเค้าทำให้ครับ หรือว่าตั้งด้วยตัวเองได้ง่ายๆ
    รบกวนช่วยแนะนำอีกซักครั้งนึงครับ กราบขอบพระคุณครับผม:):):)

14. Aui_Acc88

Aui_Acc88 New Member Member

2,164
    10
    0
    LPG กับ แก็สโซฮอล์ 95 ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้