ช่วยเข้ามาตอบหน่อยนะครับ....ได้โปรด

การสนทนาใน 'Drift' เริ่มโดย leabza, 17 ตุลาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. leabza

leabza New Member Member

17
    0
    0
    หวัดดีครับ..... คือผมอยาก DRIFT อ่ะครับ แต่อยากรู้ว่า รถ Toyota soluna ปี 2000 ไม่ได้แต่งเครื่องแต่งภายนอกอย่างเดียว 1. อยากทราบว่าต้องแต่งไงบ้าง 2.แล้ว soluna มับขับหน้าใช่มั้ย 3.แล้ว DRIFT ได้มั้ย ( ผมอยู่ภูเก็ตอ่ะครับ....) ขอบคุณนะครับ:)

2. kung 200 sx

kung 200 sx New Member Moderator

344
    10
    0
    อืม...ผมเข้าใจครับ แต่ความจิงแล้วมันทำไม่ได้อยางขับหลังอ่ะครับ เอามาซ้อมเล่นดึงเบรคมือสนุกก็คงได้อ่ะครับซ้อมเอาใว้รับรู้แรงเหวียงก็ไม่เสียหลายอ่ะครับ

3. leabza

17
    0
    0
    แล้ว ถ้าจะทำ Slide ต้องทำยังไง คุณ KUNG 200sx ช่วยหน่อยผมอยากทำได้บ้างอ่ะ ขอบคุณที่เข้ามาช่วยตอบนะครับ

4. kung 200 sx

kung 200 sx New Member Moderator

344
    10
    0
    ขับหน้าผมไม่ถนัดจิงๆครับ รอใว้ให้นักดริฟท์ขับหน้ามาบอกดีมั้ยครับ แต่ที่ผมเคยเอาวีอ้อสไปลองก็กดคันเร่งไปสัก40-60กม.ต่อซม.ก่อนเข้าโค้งก็ดึงเบรคมือพร้อมกับตวัดพวงมาลัยไปในโค้งที่เราต้องการลดเบรคมือคุมพวงมาลัยไปในทิศทางตรงกันข้ามกดคันเร่งส่งไปเลย
    (แต่ในที่นี้ลองไปเล่นในลานกว้างๆน่ะครับจะได้ปลอดภัยครับ)

5. Suphakrit

Suphakrit New Member Member

67
    2
    0
    สวัสดีครับ ผมเปงคน คนนึง ที่ใช้รถ ขับหน้าดิฟ (พยายาม) ผมว่าพอเล่นได้ครับ แต่ให้สวยแบบขับหลังไม่ได้อะครับ แบบ พี่ กุ้งบอกไว้อะครับ หรือว่าได้ แต่คงยากอะครับ

ผมใช้รถแจ๊ส เกียออตโต้ อะครับ เดิมสนิทครับ

เทคนิคส่วนตัว(แบบว่า คิดไปเอง)
    1. ควรปรับเบรกมือให้แข็ง จัดๆเลย อันนี้สำคัญมากครับ ผมว่านะ เพราะถ้าเบรกมือแข็ง เวลาดึงเเรงๆ ท้ายออก ทันทีครับผมรับประกัน แต่ควรฝึกแบบ เบรกมือไม่ต้องแข็งมากแล้วดึงแรงๆเอาก่อนอะครับ เพราะจาได้รู้อาการ รถ แบบคราวๆอะครับ
    2. เวลาดิฟ สมมุติว่าจาดิฟโค้งขวา ผมก้อจาเร่งมาประมาน หกสิบ แล้วหักซ้ายนิดนึง แล้วหักขวากลับพร้อมกับดึงเบรกมือ อันนี้ต้องไปจัดอันดับเอา ลองฝึกดูว่า จาหักประม่านไหนดึงตอนไหนอะครับ ส่วนตัวผมจาแบบว่าหักซ้ายก่อน แล้วตอนกาลังหักกลับให้หัวรถเริ่มจะเค้าหา โค้ง ก้อดึงเบรกมือ ( ถ้าเบรกมือแข็งๆอาการจาออกเยอะมากเลยครับ)แล้วเดินคันเร่ง ออกโค้ง ครับ
    3. ควรเล่นในที่กว้างๆครับ แล้ว เล่นดิฟ ทำให้ปลอดภัยยาก ครับ ฉะนั้นเราควรระวังเป็นพิเศษยิ่งสำหรับรถทามมาดา แบบผม แล้ว เวลาหลุด เบรกไม่อยู๋อีก แง้ว^^'

ระวังๆด้วย ละ ครับ :)

6. leabza

17
    0
    0
    ขอบคุณครับ คุณ kung กับ คุณ supha krit ผมยินดีรับฟังทุกคำแนะนำครับ

7. leabza

17
    0
    0
    แต่ผมอยู่ภูเก็ตอ่ะที่เล่นไม่ค่อยมีมากนัก อ่ะครับ....เฮ้อ.....

8. ♂ifoni♀

♂ifoni♀ New Member Member

670
    5
    0
    แล้วเบรคมือละครับ...จะทำให้หนึบเนี่ย...มีอะไรแนะนำไหมครับ...ผมขับ PG 505 อ่ะคับ...

9. leabza

17
    0
    0
    อืม....มีอะไรเกี่ยวกับการโมรถ soluna ปี 2000 ให้sildeดีๆๆ ยาวๆๆ มั้ยล่ะครับ อยากรู้อ่ะ....

10. Suphakrit

67
    2
    0
    เรื่องเบรกมือ ผม ให้ ที่ ศูนย์ เค้าตั้งให้อะครับ ตอนนี้กาลังศึกษาจะ มาตั้งเองอยู๋ :D
    เด๋วรอ ผู้ที่มีความรู้ ชัวๆ มาตอบละก่านนะครับ :p

11. ohmmemy

ohmmemy Active Member Moderator

1,077
    4
    38
    หุหุ สู้ๆ น่ะ ค๊าบบบบ
    ตั้ง เบรกมือ เอง ไม่ ได้ ก็ ไปหั้ย ร้าน เขาตั้งให้ แล้ว ก็ แอบ ดู เวลา เขาตั้ง กานนน
    (ขโมยวิชาๆ หุหุ)

12. angle_of_death

angle_of_death New Member Member

51
    0
    0
    เบรคหลังต้องดิสก์ครับแจ๋วไปเลย

13. ohmmemy

ohmmemy Active Member Moderator

1,077
    4
    38
    ถ้าเบรก หลัง เป็น ดิส เบรก เวลาดึงเบรกมือ ล้อ หลังจะ ไม่ ค่อย ล็อค คับ
    แต่ ถ้าเป้น ดรัม เบรก ละก็ ล็อค แน่ นอน หุหุ
    -*- ดิส เบรก ต้อง ตั้ง ไว้ ตึง มากๆ -*-
    ส่วนดรัม ตั้ง ไว้ ธรรมดา ก็ พอ จะ ล็อค แระ คับ

14. tomazzu

tomazzu New Member Member

126
    1
    0
    เคย เห็น intega เข้า ไป เอา กระปุก disc ของ มิร่า มาใส่ เสริมหนะ ครับ

ส่วน ตอนน ตั้ง สาย เบรก ก้ อาจ จะ ขอ ช่าง ถ่าย น้ำมัน เครื่อง ตั้ง ให้ ก้ ได้ ฮะ เพราะ บาง คัน แต่ น็อต เบอร์ 10 2ตัว เอง (ของ บาง รุ่น นะ)

15. ♂ifoni♀

♂ifoni♀ New Member Member

670
    5
    0
    ขอถามเพิ่มเติม

สายเบรคที่เป็น ดรัม...เบรค อ่ะคับ มันมีสิทธิขาดไหมครับ :eek: แบบว่าหากเราดึงบ่อย ๆ มันจะมีสิทธิขาด เหมือนสาย เบรค มอไซต์ไหมครับ:eek:
    ถ้าขาดมาระหว่างทำDrift...หง่า...มะอยากคิดเลย..อ่ะคับ:(

16. leabza

17
    0
    0
    หวาดเสียว ไม่อยากจะคิดเลยถ้าสายเบรคมือขาดตอน DRIFT จาเกิดอารายขึ้น

17. bank052

bank052 New Member Member

59
    4
    0
  18. srad

srad New Member Member

45
    0
    0
    ความรู้ๆๆ

19. Suphakrit

67
    2
    0
    ขาดได้ด้วย หรอเนี้ย แล้วเราควรทำไงดีอะ แล้วมันขาดยากไหม

20. pulanet

pulanet Member Member

112
    1
    18
    เกิด แก่ เจ็บ ตาย เป็นธรรมดาของสรรพสิ่ง รวมทั้งสายเบรคด้วย อิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้