อยากถามเรื่องโช้คโคนี กระบอกเหลือง กับ EK96

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย EK2670, 5 ตุลาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. EK2670

EK2670 New Member Member

96
    17
    0
    เมื่อวานไปเปลี่ยนมาแล้วท้ายมันห้อยครับ เลยสงสัยว่ามันเป็นแบบนี้ปกติรึเปล่าครับ
    (อ่อผมแบกถัง LPG 58L ด้วยครับ) ตอนใส่คู่หน้าผมก้มไปดูเห็นช่างบอกว่าโช้คมันใหญ่กว่าเบ้าโช้ค
    มันเลยลงไม่สุด(รอยเดิมจากเจ้าของเก่าดูแล้วน่าจะลงสุด) สงสัยเป็นเพราะอย่างงี้รึป่าวครับ :confused:
    แก้ไขยังไงได้บ้างครับ (อ่อใช้สปริง H&R ครับ) ขอบคุณครับ

2. terk

terk Active Member Member

151
    52
    28
    KONI มันมีร่องปรับความสูงนี่ครับลองไปปรับดู ถ้าจำไม่ผิดรู้สึกด้านหน้าสามร่อง
    ด้านหลังสองร่องมั้ง หรือถ้าอยากได้นอกเหนือจากนั้นก็เอาไปกลึงร่องใหม่ได้ครับ...

3. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    ถ้าไม่พอก็ซื้อกระบอกปรับเกลียวมาสวมและขันตัวลองสปริงขึ้นระยะสูงสุดของแกนโช๊ค
    จนเริ่มบีบสปริงเลยครับ

terk ถูกใจสิ่งนี้
  4. x1542

x1542 New Member Moderator

1,252
    156
    0
    ถัง 58 เหมือนกันแต่ไม่ห้อยนะครับ สปริงไอบัคครับ

5. EK2670

96
    17
    0
    ขอบคุณทุกท่านครับ แล้วร่องปรับความสูงอยู่ตรงไหนครับ *** พอจะมีรูปประกอบรึป่าวครับ ***
    เท่าที่สังเกตตอนช่างเค้าใส่เหมือนกับว่าโช้คมันสวมเข้าไปเบ้าลองโช้คได้ไม่สุดอ่ะครับ
    ด้านหน้ามันเลยดูลอยๆครับ คิดว่าถ้าสวมลงไปที่เบ้าได้สุด ความสูงคงเท่ากันกับด้านหลังครับ
    ต้องแปลงอะไรรึป่าวครับเพื่อจะให้มันสวมลงไปสุดครับ ขอบคุณครับ:D

6. terk

151
    52
    28

จัดไป...
    ร่องมันจะอยู่ที่ตัวกระบอกน่ะครับ ตามรูป
    ขออนุญาติเจ้าของรูปด้วยครับ...

:D:D:p:D:D

7. EK2670

96
    17
    0
    ขอบคุณครับสำหรับรูปครับ กระจ่างเลย แต่ร่องมีให้ปรับทั้ง คู่หน้า และคู่หลังรึเปล่าครับ แล้วเลื่อนได้เลยรึป่าวครับ มันมีตัวล็อครึป่าวครับ ถ้ามีทั้งคู่หน้าแล้วหลังจะปรับแต่คู่หลังครับ รบกวนอีกครั้งครับ
    ขอบคุณครับ:D

8. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    เจ้าพ่อโคนี่มาเองเลยคับ ล้อเล่นคับพี่ สบายดีไหมคับเติก:):)

9. terk

151
    52
    28

มีทั้งหน้าและหลังครับ มันจะมีแหวนรองอยู่ ต้องถอดสปริงออกก่อนถึงจะปรับได้จ้าาา...

สบายดีครับท่าน...จริงๆอยากเปลี่ยนเป็นสีเขียวๆเหมือนกันแต่ ไม่มีตังอ่ะ...

:D:D:p:D:D

10. EK2670

96
    17
    0
    ขอบคุณครับ

11. EK2670

96
    17
    0
    ขอบคุณครับ:D

12. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    ปรับความสูงขึ้นได้อีกครับ

13. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    งั้นขอให้ได้ไวๆนะคับ ทั้งหลังคารู ทั้งเขียวๆ:)

เพิ่งจะเปลี่ยนใส่ชุดใหม่ KONI+Eibach เมื่อสองอาทิตย์ที่ผ่านมานี่เอง ใช้มาเป็นชุดที่ 3 แล้ว ถ้าไม่พอใจความเตี้ย (หรือสูง) เอาไปกรึงร่องเพิ่มได้ ผมทำทุกครั้งที่เปลี่ยน ไม่มีปัญหา ตอนนี้ตัวแทนจำหน่าย KONI บอกว่าของเริ่มที่จะไม่มีขายแล้วเนื่องจากทำออกมาจำหน่ายมานานหลายปี คนเริ่มหันไปใช้ยี่ห้ออื่นๆ กันเยอะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้