ถามเรื่องการต่อไฟ Fog Lamp ของ R11

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย เที่ยวละไม, 2 ตุลาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. เที่ยวละไม

เที่ยวละไม New Member Member

18
    0
    0
    จากที่เอารถไปชนมา ได้ฤกษ์เปลี่ยนกันชนหน้าเลย :cry::cry:
    ไปได้มาจากเชียงกง เป็นกันชนหน้ารุ่นที่ไม่ใช่ไฟตาเพชร แต่ต่างจากรุ่นขายในไทยตรงที่...มีโคมไฟ FogLamp มาให้ด้วย!! ครับ....
    พอแกะกันชนหน้าเดิมออกมา..จะเห็นปลายสายไฟลอยไว้ข้างละเส้น(ร้อยมาในปลอกเดียวกันกับไฟมุม)...
    พอจับปลั๊กที่ลอยค้างไว้(ซึ่งคิดว่าน่าจะใช้กับ Foglamp แน่ๆ....)มาเสียบเข้า socket ของ Foglamp ในกันชนตัวใหม่....ลองเปิด switch ไฟหมดทุกชนิด......ไม่ติดครับ:confused::confused: งงแฮะ....
    เปิดแผงฟิวส์ใต้เท้าคนขับดู....ก็เห็นว่ามี Fuse "Foglamp" ขนาด 15 Amp ตอ่อยู่ ไม่ขาดด้วย แต่วัดไฟที่ขั้วฟิวส์แล้วก็ไม่ขึ้น....
    เลยกลายเป็นว่า ไม่รู้จะต่อมันเข้ากับระบบเดิมยังงัย และเจ้า Foglamp ที่ว่ามันมีลูกเล่นไรซ่อนไว้ไหมน่ะครับ........จนปัญญากะมานเลย......กะว่าถ้าไม่ได้ก็ลากสายทำ switch แยกต่างหากมันซะเลย....
    ท่านใดเคยเล่น Foglamp ในกันชนรุ่นนี้มั่งน่ะครับ

2. mommamz

mommamz New Member Member

964
    4
    0
    ที่แผงคอนโซลตรงที่ปรับกระจกข้าง ด้านหลังจะมีขั้วสายไฟสำหรับ Foglamp อยู่ครับ หาสวิสต์มาใส่ต่อกับขั้วนี้ก็ใช้ได้เลยครับ

3. ลองเอามิเตอร์ไปวัดขั้วไฟที่บอกมาแล้วครับ (มันมีแค่ขั้วไปอันเดียวน่าจะใช่อย่างที่บอกมานะครับ)...ปรากฎว่ามันเป็น Ground ทั้งหมดเลย...พอจะมีรูป ตย.ขั้วสายมันไหมครับ หรือวิธีการต่อ...หรือ F.S.M ของ Presea ......เห็นแต่ของที่พี่ท่านนึงมาลง....ตามไปดูมีแต่ของ premera...น่าเสียดายจัง

4. ได้แร้วครับ...ขั้วนั้นแหล่ะครับ...... ถ้าหงายหัวปลั๊กมาทางด้านหน้าจะเป็นเช่นนี้

Fog Lamp 12v(from fuse) ไฟหรี่
    - - -
    - - -
    Ground ไฟหรี่ +12v(??)

แล้วก็จั๊มป์ จุด 12v(from fuse) กะ Foglamp มาใส่ switch เป็นอันใช้ได้แร้วครับ......เฮ้อ....กว่าจะเจอว่าไรเป็นไร.....ล่อ Fuse Foglamp 15A ไป 1 ตัว....ยังดีที่ spare เอาไว้

5. เสก R10

เสก R10 New Member Member

807
    8
    0
    ยินดีด้วยครับ...จะได้สว่างกันทั่วหน้า

6. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    ผมไม่รู้ รถผมไม่มีแหะ แต่รู้ว่า ไฟหรี่รถผมสว่างมาก ประหยัดมาก ด้วยละครับ

7. โตโต้

โตโต้ New Member Member

158
    0
    0
    ของผมก็มีครับ แต่ตรงช่องใส่ไฟหรี่ด้านหน้า มันปิดด้านหลังไว้อ่ะ ไม่มีรูให้ใส่หลอดกับขาหลอดเข้าไป คาดว่าคงต้องเจาะเอาเอง แต่มีสายไฟเดินมาเปลือยๆ แต่ยังไม่เคยหาขั้วสายไฟตรงแผงคอลโซล
    แล้วงี๊ถ้าเล่นทางลัดเอาไฟ สปอตไลท์แบบ 55 วัตต์ มายึดกับกันชนหน้า แล้วพ่วงกับไฟหรี่ ดื้อๆเลยได้ป่ะ แบบว่า ขี้เกียจทำขาเสียบหลอด fog light กับขี้เกียจหาขั้วสายที่คอนโซลอ่ะ ท่านผู้รู้เรื่องไฟ ช่วยตอบหน่อยครับ

8. พี่เสี่ย R11

พี่เสี่ย R11 New Member Member

8
    0
    0
    ถามต่อ เรื่อง ต่อ FOG LAMP ครับ

พอดีอ่านกระทู้นี้แล้ว เกิด อาการซน อยากทำมั่ง
    ถามคุณเที่ยวละไม ว่าใช้ปลั๊ก ตัวสีดำในรูป หรือเปล่า ครับ
    แต่มันมี 6 ขั้ว อะครับ
    ถ้าใช่ ต้องต่อ ขั้ไหน ผ่าน สวิตช์ ครับ

9. เที่ยวละไม

18
    0
    0
    มาตอบเลยนะครับ...ใช่ครับขั้วสายตัวนี้เลยครับ....ลองดูจากภาพที่แก้ไขเพิ่มเติมให้นะครับ ใช้แค่ 2 เส้น มาต่อ switch ก็ใช้งานได้ละ
    ปล. ผมเพิ่มเติมตรงที่ไปเอา switch แบบที่มีไฟสว่างเวลากด มาใช้งาน....เวลากดเปิด foglamp สวิทซ์ก็จะสว่าง ......พอมาใส่ก็แจ่มเลยครับ.........แต่มีข้อเสียคือ พอขับเวลากลางคืน ไปจากตัวสวิทช์ มันจะไปสะท้อนตรงกระจกมองข้างด้านคนขับพอดีทำให้หลอกตามากครับ.......แต่พอจะตัดไม่ใช้แสงจาก สวิทช์ ก็ลำบากในเรื่องที่จะกลัวลืมเปิดไฟค้างเอาไว้..หรือไม่มีตัวบอกสถานะของไฟ foglamp เลย....
    เลยคิดวิธีแก้ไขด้วยการ...ใช้ LDR (ตัวต้านทานปรับค่าได้ตามความเข้มของแสง...ขายที่อมรตัวละไม่กี่บาท...ถ้าจำไม่ผิดน่าจะไม่ถึง 10 บาทนะครับ)....มาต่อพ่วงเข้าไปแล้วเอาตัว LDR ยื่นออกมาตรงบริเวณที่คิดว่าหลบแสงจาก switch และพอจะรับแสงจากสภาพแวดล้อมได้ดี
    ...ผลคือเมื่อแสงสว่างมาตกกระทบ LDR จะทำให้ความสว่างของไฟจาก switch สว่างตามไปด้วย....แต่พอยามคำคืนภายในห้องโดยสารมืดสลัวๆ....แสงไฟจากสวิทซ์ก็จะสลัวๆตามไปด้วย...ทำให้ไม่มีแสงจาก switch มารบกวนสายตาอีกแล้วล่ะครับ..อิอิอิ พอจะลงจากรถ..ไฟในห้องโดยสารสว่างขึ้นมา...เจ้าไฟจากสวิทช์ก็ส่วางโล่ขึ้นมาชัดเจน...ไม่ลืมปิดแน่นอน หุหุหุ........
    ลองดัดแปลงเล่นดูนะครับ มีรูป ตย.ที่ผมต่อให้ดู..........ขอก๊อบจากท่านพี่เสี่ย R11 มาต่อเติมให้เห็นแจ่มชัดละกัน....

10. เที่ยวละไม

18
    0
    0
    กรำ..รูปไม่ไปเอาใหม่

11. mommamz

964
    4
    0
    แจ่มๆ เลยครับ

ถ้าจะให้ง่ายกว่านี้ก็ลองหา สวิทต์ Foglamp ของ nissan ที่มันตรงรุ่น ตรงขั่ว ตรงช่อง ใส่เป๊ะ ใช้ได้เลยครับ

ลืมปิดไฟ ก็จะร้องปี๊ดๆ เพราะว่าเวลาเปิด foglamp มันจะเปิดไฟหรี่ให้เราด้วย

12. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48

ไอ เดีย เก๋ กู๊ด มาก ครับ ผม :D แต่ ผม ยัง ไม่ มี ไฟ fog lamp เลย ครับ พอ ดี พึ่ง หัด แต่ง รถ ยัง ไง แนะ นำ ด้วย นะ ครับ ผม

หา ได้ ที่ ไหน หร๋อ ครับ :rolleyes:

13. เที่ยวละไม

18
    0
    0
    โอ่ว นั่นงัยว่าแล้วเชียวว่า....ขั้วไฟหรี่มันต่อมาให้ในขั้วด้วยทำไม...ใช้ในกรณีนี้นี่เอง.....เด๋วโมเพิ่มเติมซะเลย จะได้ร้อง ปี๊ดๆ.....โมจากเดิมไปเลย....get idea เพิ่มอีกแร้ว ขอบคุณครับ แล้วเด๋วจะอัพเดทการ ไวร์สาย ใหม่ให้มันร้องปี๊ดๆ เพิ่มให้ทีหลังนะครับ ขอลองก่อน ไม่เจ๊งจะมาบอกกัน.....

14. พี่เสี่ย R11

พี่เสี่ย R11 New Member Member

8
    0
    0
    ขอบคุณ คุณเที่ยวละไม มากครับ ชัดเจน ดีมากเลยครับ ขั้นต่อไป ของผม คือ หาของแหละครับ

ทั้งสวิตช์ และ fog lamp จะลองทัวร์เซียงกง บางนา ดู อยากได้ ตรงรุ่น มันอะครับ
    ถ้าหาไม่ได้ อาจเอา fog lamp กลม ที่เตรียมไว้ หาที่ยึด

15. YAKUDA

YAKUDA New Member Member

75
    0
    0
    เยี่ยมเลยครับ พอดีจะต่อไฟสปอทไลท์พอดี กำลังกลุ้มอยู่ว่าจะหาสวิทย์เเบบไหนดี เข้ามาอ่านเจอ เเจ่มเลยครับ มีของดีอยู่ในรถเเล้ว เพียงหาสวิทย์ตรงรุ่นมาเสียบ บังเอิญไปเดินเขี่ยๆเล่นในเข่งสวิทย์ในร้านเชียงกงปทุมวัน เจอมา1ตัว กะว่าจะหาอีกสัก1ตัวเเล้วมาเทียบความสดของสวิทย์ สุดท้ายไม่มีครับ เจอเเค่ตัวเดียว ใส่เเล้วพอดีเป๊ะเลยครับ

16. tOon`

2,324
    43
    48
    หา frog lamp กัน จาก ไหน หร๋อ ครับ ผม ยัง หา ไม่ ได้ เลย ครับ ยัง ไง ช่วย แนะ นำ ที ครับ ผม

17. เที่ยวละไม

18
    0
    0
    ไฟ foglamp ที่ว่า หาได้จาก เชียงกงเลยครับ....เพราะจะเป็นเฉพาะรุ่นที่ขายในญี่ปุ่นเท่านั้นถึงจะมี foglamp ที่ว่าติดให้แทนไฟหลอกที่ขายในบ้านเรา.....ขนาดโคมหลอกพวกยังขายกัน 1,800 ต่อข้าง.....ไปหากันชนเชียงกงแบบมี foglamp ติดมาด้วย แค่ 1,500 - 2000 แถมได้กันชนมาสำรอง กริ๊บๆ เผื่อฉุกเฉินอีกครับ

18. PeMhom

PeMhom New Member Member

1,163
    3
    0
    เชียงกงปทุมวันมีแขวนขายเป็นกุนเชียงเลย แต่ราคาไม่ได้ถามอ่ะ ตัวนั้น
    ขนาด ไฟโปรเจคเตอร์ของ R 10 ยังข้างล่ะ 1000 เลยไม่รู้จะถามไปทำไม

19. tOon`

2,324
    43
    48
    โห 2 พันเลยหร๋อครับเนีย พี่เที่ยวละไม แล้วยังงี้ผมจะมีเงินที่ไหนไปซื้อละเนีย แพงจังเลยครับ

มาพร้อมกันชน ผมว่า เซียงกงคงแยกขายไปหมดแล้วละครับ เพราะผมเห็นส่วนมากเขาก็แกะ แยกทั้งนั้นเลย

เฮ้ออยากโชคดีบ้างจังเลยครับผม ทำไงดีครับ ผมยังไม่มี Foglamp เลยครับ พึ่งหัดแต่งรถยังไง มันจำเป็นไหมครับ

20. เสก R10

เสก R10 New Member Member

807
    8
    0
    เเหมๆๆๆๆเจ้าตูน..อิอิ

21. mommamz

964
    4
    0
    ไม่ต้องใส่หรอกตูน ใส่มาแล้วยังไม่ค่อยได้เปิดเลยอ่ะ อิอิ :D

22. tOon`

2,324
    43
    48
    :rolleyes: หร๋อครับ งั้นผมควรใส่อะไรดีละครับพี่ไฟหน้าของผมหมองแล้ว ไฟเพชรก็ยังไม่มีเลยครับ :cry: แนะนำด้วยครับ

ปล. พี่ตามตอนนั้นซื้อกับใครอะครับยังไงแนะนำผมหน่อย :D

23. mommamz

964
    4
    0

นั่นดิ ซื้อกะใครหว่า ....... ก็ ตูน นั่นแหล่ะ ซื้อไฟ แถมกันชน

ว่าจะเอาไปทำสีใหม่มาใส่ซะหน่อย ยังไม่ได้เอาไปทำซะที

ว่าแต่จะมีร้านที่สามารถต่อชายล่างกันชนให้มันเป็นลิ้นหน้าเลยมะ จะได้มีไว้สำรอง อิอิ :D

24. เที่ยวละไม

18
    0
    0
    อ่าราคาที่ว่าเป็นราคาของมือหนึ่งแถว วรจักร น่ะครับ....ตอนซื้อรถต่อจากเจ้าของเดิมเค้าก็เอาใบราคาว่าไปทำอะไรมาบ้าง มาโชว์....เห็นแล้วยังอึ้งว่าแค่ไฟหลอก...ทำไมแพงจิงๆ

25. jeff03

jeff03 New Member Member

610
    1
    0
    อยากได้เหมือนกันครับ Fog Lamp ของ R11 เนี๊ย :eek:

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้