สอบถามผู้มีประสบการณ์เรื่องดุมล้อครับ....แปลงจาก 4 เป็น 5

การสนทนาใน 'Civic ES Group' เริ่มโดย OTTO, 2 ตุลาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. OTTO

OTTO New Member Member

6
    1
    0
    เรื่องแปลงดุมครับ...คือสงสัยว่าเราสามารถเอาดุมสตรีม(1.7)อย่างเดียวมาใส่กับคอม้าของ es ได้พอดีหรือเปล่าครับ (คู่หน้าครับ)
    ..........................................................
    เพราะว่ารถผมทำมาเกิดปัญหาครับ
    คือผมไช้ดุมสตรีม 1.7 หน้า-หลัง มาเปลี่ยนโดยใช้คอม้าเดิมๆของรถครับ
    คู่หน้าเปลี่ยนลูกปืนใหม่ซ้าย-ขวา.....รองสเปเซอร์+เปลี่ยนน๊อตยาว+ล้อ DC5....ทำตามสูตรทุกอย่างครับ
    .........................................................
    ปัญหาที่เกิดคือไช้รถไปประมาณ 500 โล....ลูกปืนคู่หน้าไปแล้วครับ
    ตอนนี้เปลี่ยนลูกปืนใหม่ไช้ไป 200 โล อาการเริ่มออกคิดว่าลูกปืนคงไปอีก
    .......................................................
    อาการที่แสดงคือหักพวงมาลัยเลี้ยวซ้ายขวาเข้าโค้ง...จานเบรคไปถูกับคาลิปเปอร์ครับ
    ลองไช้แม่แรงยกรถและลองเขย่าล้อดูจะหลวมเลยครับ....เหมือนขันดุมไม่แน่นแต่ไม่ไช่ครับ:cry:
    ..................................................
    ท่านที่เคยทำมามีคำแนะนำดีๆบ้างใหมครับ
    ขอบคุณครับ

2. wutt

wutt New Member Member

34
    2
    0
    ทำที่ไหนมาครับ...ทำไมไม่เปลี่ยนยกคอม้าไปเลยหล่ะ???
    ผมทำมาเปลี่ยนแบบยกทั้งคอม้าเท่าที่ใช้มาก็ยังไม่มีปัญหาอะไร

3. OTTO

OTTO New Member Member

6
    1
    0
    ..............................................................................................................................................
    ทำร้านที่มีชื่อเสียงใน web นี้ครับ.....แต่อย่าไปว่าเขาเลยเพราะเราเป็นคนเข้าไปหาเขาเอง
    เพราะตอนที่ผมเอาของไปให้ทำมีคอม้าไปด้วย...แต่พี่เขาตอกเอาแต่ดุมออกมาแล้วบอกว่าใช้แค่นี้(ผมเองก็ไม่รู้มากมายเลยต้องเชื่อพี่เขา...เพราะเขาเป็นคนทำให้เรา):cry:
    ......................................
    ว่าแต่คุณ wutt มีร้านแนะนำแก้งานใหมครับ(บางทีไม่อยากไปร้านเดิมแล้วครับกลัวไม่จบ 3-4 รอบแล้ว)
    ขอบคุณครับ
    ปล.ท่านใดมีอู่ดีๆบอกได้เลยครับ(ไกลแค่ใหนก็จะวิ่งไปทำ)....จะเป็นพระคุณอย่างสูง:D

4. Boyz_Black ES

Boyz_Black ES New Member Member

11
    0
    0
    OK พอจะรู้ล่ะ
    ผมเคยทำเหมือนกัน ทีแรกก้อยกใส่ทั้งคอม้าเลย ไม่มีปัญหาใดๆทั้งสิ้น แต่พอขับไปซักพัก เบรกไม่อยู่เพราะว่า ABS ทำงานไวเกิน ก้อเลยเอาไปแก้ โดยการใช้คอม้าเดิม ลูกปืนเดิม แล้วตอกเอาแค่ดุมมาใช้ ( เหมือนคุณเด่ะ ) แต่ดุมของ stream1,7 ต้องเจียรแต่งนดหน่อยเพราะมันมึขอบนูนขึ้นมาด้านที่สวมเข้ากับลูกปึนเดิม ถ้าไม่เจียร จะสวมไม่ได้ แต่ช่างเวลาประกอบเค้าใช้เครื่องอัด ถ้าไม่เห็นก้อจบ
    พอประกอบเสร็จก้อลองวิ่ง .... เหมือนเดิม เบรกไม่อยู่ ก้อเลย ถอดฟิวส์ ABS ซะ ก้อขับแบนี้มาเกือบปีแล้ว ไม่มีปัญหาแบบคุณนะ
    แต่ของผม ABS ใช้ไม่ได้ .....ซะงั้น มีไรก้อโทรมาถามได้ครับ
    อ้อ ถ้าเพื่อนๆคนไหนแนะนำอู่ที่ตรวจสอบระบบ ABS ได้ช่วยบอกด้วยนะครับ เคยไปที่ศูนย์ มันบอกว่า แปลงเบรกมาไม่เชกให้ ...เซ็งเป็ด

5. es94

es94 New Member Member

108
    21
    0
    โชคดีรถผมไม่มี abs ข้างหน้าก็ยกสตีมใส่เหมือนกัน ส่วนหลังใช้ dc5 ก็จบนะ แต่แพงไปหน่อย

6. agelus

agelus New Member Member

69
    6
    0
    จิงๆ คอม้าเดิมก็ใช้ได้นะครับ
    แต่ไม่ทราบว่าคุณ OTTO ทำที่ไหนมาครับ ใช่ที่สวนมะลิรึเปล่า คือที่ต้องการระบุชื่อ
    เพื่อให้แน่ใจว่าร้านเดียวกัน เพราะผมไปทำที่นั่นมา วิ่งมาจะ 2 ปี แล้วครับ
    ไม่มีปัญหา งานเนียนไม่มีสะบัดเลย อีกร้านที่เคยได้ยินคนไปทำคือ SpeedWay อันนี้ผมไม่ทราบว่า
    เป็นยังไงลองถามพี่ต่ายดูนะครับ ส่วนร้านพี่ใหม่ที่ทำ Shock ก็รับแปลงนะครับ ลองถามจากคุณ WUTT ดู ของผม ABS ทำงานปกตินะครับ

7. wutt

wutt New Member Member

34
    2
    0
    ร้านที่ผมทำก็คือร้านพรเทพโช๊คอัพ ของพี่ใหม่ ตามที่ คุณเอส บอกนั่นแหละครับ...ยังไงลองโทรไปปรึกษาพี่เค้าก่อนก็ได้น่ะครับ...ขอให้แก้จบไวๆ ครับ

8. HIDE99

HIDE99 New Member Member

56
    7
    0
    เจาะดุมเดิมมาครับสวนมะลิแหล่มเลย ไม่มีอาการใดๆทั้งสิ้น

9. sunta

sunta New Member VIP

343
    5
    0
    รบกวนถามว่าถ้าเอาดุมเดิมไปเจาะเป็น 5 รู ราคาเท่าไรครับที่เคยทำกันและที่ไหนทำดีๆราคาเบาๆบ้างขอบคุณครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้