ถามเรื่องลูกสูบอีโว 8 หน่อยครับ

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย Italian Job, 1 ตุลาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Italian Job

Italian Job New Member Member

31
    0
    0
    - ถ้าเอาลูกของอีโว 8 มาใส่เครื่อง 3 กำลังอัดจะลดลงหรือเพิ่มขึ้นครับ
    - ลูก 8 ทนบูสสูงสุดได้เท่าไหร่ครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ:D

2. KONGKUB

KONGKUB Active Member Moderator

2,256
    14
    38
    เรื่องกำลังอัดไม่แน่ใจครับ
    แต่ที่แน่ๆคือทนกว่า เบากว่า กระโปรงลูกสูบสั้นกว่าเยอะ
    เครื่อง8แตนๆ เคยเห็นบูสกัน2บาร์มาแล้ว ไม่เห้นจะพัง
    แต่ต้องจูนใหม่นะครับถ้าจะบูสเพิ่ม

3. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    ขนาดลูกสูบ 85 มม. เท่ากันครับ
    ลองดูว่า ถ้าพื้นที่บริเวณหัวลูกสูบมันเท่ากัน กับ3 หรือไม่
    ถ้าพื้นที่หัวลูกสูบเท่ากัน
    ใส่กับเสื้อสูบเดิมๆ ต้องได้กำลังอัด 8.5:1 เท่าเดิมครับ

แต่เครื่องเดิม 7-8 กำลังอัดอยู่ที่ 8.8:1 ครับ
    ลองเทียบดู

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 2 ตุลาคม 2008
  4. YoYO..!!

YoYO..!! New Member Member

70
    2
    0
    เทียบกับลูกเจล่ะครับ

5. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    ลูกเจ 86 มม. ครับ จะoversize ขึ้นนิดหน่อย ซีซี จะเพิ่มขึ้นเป็น 2.0นิดๆ
    แต่ปัญหาคือ ลูกเจ เป็นลูกช่วงชักยาว เมื่อนำมาใส่กับเครื่อง63 ที่ช่วงชักสั้น
    ทำให้มีจุดที่ต้องแก้ไขบางอย่าง
    ซึ่งวิธีทำไม่ยาก แต่หาอู่ที่ดีๆ และโรงกลึงดีๆ ทำให้มันออกมาดี ได้ยาก
    ทำให้ใช้ลูกเจได้ไม่นาน ก็ต้องกลับมาแก้ปัญหากันใหม่อีก

เครื่องเดิมๆ แนะนำใช้ลูกเดิม จะ Absolute ที่สุดครับ
    ถ้าจะบูสท์หนักใช้ลูกซิ่ง แนะนำใช้ลูกอีโว 7-8 ดีกว่าครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้