พี่ๆช่วยน้องสักนิด

การสนทนาใน 'Game & Hobby' เริ่มโดย Tong@, 15 ตุลาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Tong@

Tong@ New Member Member

12
    0
    0
    :mad: คือว่าอยากถามเรื่องคอมสักนิดอ่ะครับ คือว่าคอมของผมเวลาเข้าเล่นเกมได้สัก20-30นาทีมันดับไปเฉยๆอ่ะครับ แรกๆมันก้อนานๆทีอยู่หรอกครับ แต่ตอนนี้ดับถี่มาก วันหนึงเป็น10ครั้งเลย และบางทีมันก้อไม่ดับ เป็นทุกเกมเลยครับ แต่พอเล่นlnternet/msnเฉยๆไม่เล่นเกมกลับไม่มีดับเลยเล่นได้ทั้งคืนทั้งวัน เลยอยากถามพี่ๆที่พอจะรู้ว่ามันเป็นที่อะไรครับ คือว่าผมจะเอาไปให้ร้านดูเลย ลองถามก่อน ไม่อยากโดนหลอกอ่ะครับ เดี๋ยวโดนตุ้มเปื่อย พี่ๆที่รู้บอกน้องหน่อย

ปล.ผมไม่ค่อยรู้เรื่องคอมพิวเตอร์ครับ
    ขอบคุณมากครับ

2. nOxIeS

nOxIeS Active Member Moderator Privilege

650
    31
    28
    ไม่รู้สิเป็นที่ vga ป่าวนะ

3. Tong@

12
    0
    0
    ผมว่าก้อน่าจะใช้ครับ ที่ถามๆมาก็บอกVGAเหมือนกันหมด ขอบคุณมากครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 16 ตุลาคม 2006
  4. `Tao

`Tao New Member Moderator VIP

859
    11
    0
    ลองเช็คที่ตัวจ่ายไฟด้วยน่ะครับ Power supply มันอาจเสียได้ เพราะตอนเปิดเกมส์มันจะดูดไฟเยอะ :) :) :)

5. Tong@

12
    0
    0
    ขอบคุณมากครับ

6. nOxIeS

nOxIeS Active Member Moderator Privilege

650
    31
    28
    ก้บอกว่าเล่นเกมส์ถึงดับถ้าไม่เล่นก้ไม่ดับใช่ป่ะ ก้น่าจะ vga เพราะเกมส์มันอาจจะต้องการการประมวลผลเท่านี้ แต่ vga เราส่งให้ไม่ถึงก้ดับซะดื้อๆซะแบบนั้นรึเปล่า?

supply ไม่น่าจะเกี่ยวเพราะถ้าไม่เล่นเกมส์ก้ไม่ดับหนิใช่มะ? :D

7. `Tao

`Tao New Member Moderator VIP

859
    11
    0
    เป็นไปได้ครับผม เคยเป็นครับ เล่น ๆ อยู่ดับ หรือไม่ก็เล่นเกมส์ครับ เพราะเวลาเล่นเกมส์ cpu usage มันจะใช้ % เยอะทำให้กินไฟเยอะครับ ทางที่ดีลองดูที่ proce มันก็ได้ครับ ถ้าใช้ board asus ครับ ดูโวลต์มันดูครับ ถ้าปกติจะ 12.xx up ครับ ถ้าต่ำกว่า เช่น 11.39 หรือ 11.79 นาน ๆๆ ก็แสดงกว่าไฟไม่พอหรือ power เริ่มจะไปและครับ ลองดูละกันครับ เด๋วอุปกรณ์อย่างอื่นจะพาลเสียหายไปด้วย แต่ถ้าว่าการ์ดก็เป็นได้แต่ผมเจอคืออาการเล่น ๆ อยู่หรือไม่ว่าจะทำไรอยู่สักพักแล้วภาพมันจะเป็นเล๊ะ ๆๆ อะ แล้วค้างไป เปลี่ยนการ์ดใหม่ก็หาย :) :) :)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้