ข้อเท็จจริงว่าทำไมงาน All Thailand จึง จัดชนงาน Souped Up

การสนทนาใน 'Drag Racing' เริ่มโดย Drag all my life, 30 กันยายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Drag all my life

Drag all my life New Member Member

3
    1
    0
    ผมมีความเห็นที่จะเสนอให้เพื่อนๆลองคิดและวิเคราะห์กันครับ
    ผมว่าสิ่งที่เกิดขึ้นนี้ เป็นเรื่องปกติและธรรมาดามากสำหรับการค้าในแบบเสรี ทุนนิยม
    การแข่งขันในด้านธุรกิจเป็นเรี่องที่ต้องเกิดขึ้นในตลาดการค้าเสรี
    กรณีสนามคลอง5นั้น หลายปีที่ผ่านมาถือว่าเขาเป็นเจ้าของตลาดควอเตอร์ไมล์อย่างแท้จริงสรุปคือmonopoly
    (เป็นสนามแห่งเดียวในประเทศไทย) แต่ผมชื่นชมเขาอย่างนึงคือ เขาไม่ได้ใช้ความได้เปรียบตรงนี้มา หาผลประโยชน์เกินเลยความเป็นจริง
    ยกตัวอย่างน่ะ ค่าเข้า 60 บาท เท่าMMCสมัยก่อน ในขณะที่เขาลงทุนไปมากกว่าหลาย10เท่า อันนี้ต้องยอมรับความเป็นจริงครับ
    จากกรณีกระแสข่าวที่จะมีสนามใหม่เกิดขึ้นนั้น ทางสนามคลอง5เองผมว่าก็ต้องตระหนักถึงผลกระทบต่อธุรกิจของเขาในอนาคตแน่
    ผมยังมองว่า การที่สนามคลอง5จะมีการจัดการแข่งขันขึ้นมาชนหรือจัดวันเดียวกับทางXOนั้น ผมมองว่า มันคือเรื่องธรรมดาของ
    การแข่งขันในด้านธุรกิจครับ ผมจะลองเปรียบเทียบให้เข้าใจกันได้ง่ายขึ้น
    ลองดูในตลาดมือถือซิครับ ก่อนหน้าที่จะมีการควบรวมกิจการ หรือการเข้าไปถือครองหุ้นในอีกฝ่ายนึง
    การแข่งขันรุนแรงมากๆ AISออกโปรโมชั่นใหม่ DTACออกโปรโมชั่นในวันรุ่งขึ้น
    AISลดค่าโทร25สตางค์DTACลด30สตางค์ นั้นคือการแข่งขันงัยครับ
    ถามว่า-ผู้ได้ประโยชน์คือใคร ผู้บริโภคนั่นเอง
    ในวงการควอเตอร์ไมล์ก็เช่นกัน ผู้ได้รับผลประโยชน์ก็คือ ผู้ชม และนักแข่งนั่นเอง
    ก่อนหน้านี้ไม่เคยมีน่ะครับ เงินรางวัลให้นักแข่งทั้งรายการรวมเกือบ1ล้านบาท
    แต่ตอนนี้ต้องมี เพราะเกิดการแข่งขันนั่นเอง
    ในทางธุรกิจนั้น ผู้ที่แข็งแรงกว่า คือผู้ที่อยู่รอดในธุรกิจที่มีการแข่งขันสูง
    สมมุติน่ะครับ

ถ้าการแข่งขันมาจัดวันเดียวกัน อะไรจะเกิดขึ้น ลองมาวิเคราะห์กันครับ

1-ระหว่างถ้วย1ใบ กับเ งิน4แสน+ถ้วย1ใบ นักแข่งจะเลือกอะไรครับ?
    2-ระหว่างความสะดวกสบายมีห้องแอร์ให้นั่ง กับ อยู่ในเต้นท์กลางแดดร้อนๆ นักแข่งจะเลือกอะไร?
    3-ระหว่างTracK ที่ปัจจุบันวิ่งได้เวลาดีแน่ๆ กับ Track ที่ไม่รู้จะวิ่งได้หรือไม่ ต้องไปวัดดวงเอาในอนาคต คนทำรถจะเลือกอะไร?
    4-Relationระหว่างนักแข่งกับผู้จัดที่จัดมาทั้งปี กับ ผู้จัดที่จัดปีละครั้ง นักแข่งจะเลือกอะไร?
    5-ระหว่างสนามที่นักแข่งopenระดับหัวแถวมากว่า90%confirmว่ามาวิ่งแน่ กับ สนามที่ยังไม่รู้ว่ามีใครมาวิ่งบ้าง คนดูจะเลือกที่ไหน

(หัวข้อข้างต้นลองถามนักแข่งดูเอาเองครับ
    1. อู่แถวพุทธมณทล
    2.อู่ที่ทำเครื่องยนต์สูบหมุน
    3.อู่ชื่อดังของjapanที่ปัจจุบันยังมาแข่งอยู่ตลอด
    4.อู่ที่มีรถได้ตำแหน่งเร็วที่สุดในการจัดอันดับปีที่แล้ว2007
    5อู่ทางภาคใต้ที่ดังๆ,
    6.กระบะในbodyที่เร็วที่สุด
    7.รถSTREETที่ได้แชมป์ปีที่แล้ว
    8.รถSPACE FRAMEที่เกิดขึ้นใหม่โดยพี่เปี๊ยก
    9.รถSUPRA JZA80ถ้าเสร็จน่ะ,
    10.อู่แถวลาดพร้าว101,
    11.รถของอู่ที่ช่างมีชื่อแปลว่านก ทั้งหมด
    12.EVOจากอู่แถวพระราม9,Garage Com.....
    13.SUBARUจากอู่แถวพระราม2,
    14.รถSTREETจากเชียงกงบางนาทั้งหมด
    15.,ตัวแรงจากพัทยาและอู่สีชื่อดังย่านศรีนครินทร์
    16.อู่ดังแถววัดด่านสำโรง
    17.ตัวแรงแถวตลาดทรัพย์เจริญ วัชรพล
    18.Supra Space Frame JZA60 ย่าน ม.รังสิต
    19.Cefio เกียร์ออโต้ซิ่ง ภาคเหนือ
    20.Cefio ทีมราชบุรี
    21.Subaru แถวเรียบทางด่วนรามอินทรา
    22.Cefio ขับสี่ลาดพร้าว 15
    23.Cefio หมอยาแผนโบราณ หมอ....
    24.Cefio RB ทีมดังเรื่อง RB
    25.กระบะสีส้ม 2JZ ขับโหด
    26.อู่ดังแถวร้านอาหารเรือนไม้
    นึกไม่ออกแล้ว นึกออกเดี๋ยวมาเพิ่มให้อีก

แค่ที่กล่าวมาข้างต้นนี้ลองคิดดูล่ะกันครับ ว่าอะไร คือ อะไร
    คำตอบอยู่ในคำอธิบายข้างต้นทั้งหมด

Ice_Breakers ถูกใจสิ่งนี้
  2. 111111122223333

111111122223333 Guest

0
    0
    0
    รับทราบครับ
    เข้าใจครับ

3. ขอบคุณครับ ที่อธิบายให้คนที่ไม่เคยทำธุรกิจฯ ได้เข้าใจซะที

มันจะได้เลิกมาเห่า บ้าๆบอๆ ให้อายชาวบ้านเขาเปล่าๆ

สมัยผมเรียน คณะบดี กล่าวไว้โหดมากครับ

"ถ้าทำให้คู่แข่งเจ๊งได้ นั่นถือว่าเราประสบความสำเร็จสูงสุดแล้ว"

คุณกล้าที่จะสร้างสนาม ขึ้นมาใหม่ แค่นี้มันก็บ่งบอกแล้วครับ ว่าคุณคิดอะไร สร้างไว้วิ่งเองหรอ? คงไม่

แล้วเป็นธุรกิจที่เป็นวงการที่ไม่ค่อยกว้างซักเท่าไหร่ คุณยังกล้าที่จะสร้างเลย

จะมากลัวอะไรกับการแข่งขันทางธุรกิจเล็กๆน้อยๆเช่นนี้

.................................................

เอาง่ายๆเลย ถ้าหน้าปากซอยมีวินมอร์ไซค์ รับจ้าง

อยู่ดีๆคุณตัดเสื้อมาใส่ บอกว่า กูมีอมร์ไซค์ จะรับจ้างบ้าง????

ถามหน่อยคุณว่าวินปากซอยจะปล่อยใหณวิ่งหรอ หรือไม่ก็อาจ...

จะได้เข้าใจง่ายขึ้น

4. bern_drangkab

bern_drangkab New Member Member

535
    8
    0
    อ่านะ รับแซบบบบ คร๊าบ

5. tik puson

tik puson New Member Member

25
    1
    0
    ขอนิดนึงนะจ๊ะ บ้านผมอยู่บางบอนไม่เคยไปดูคลอง 5 ซักทีได้แต่ติดตาม vcd บ้าง หนังสือบ้างไม่เคยขาดแต่อาจจะ
    ช้าหน่อยสำหรับข่าวสาร เรื่องสนามใหม่ก็ได้ยินมาซักพักแล้ว ผมว่าก็ดีนะถ้าจะมีสนามเกิดขึ้นฝั่งนี้บ้าง ถ้าเราจะมองว่า
    เป็นธุรกิจก็อีกอย่าง อันนี้ขึ้นอยู่กับผู้จัดงานว่าจะโจมตีกันหรือจับมือเดินไปด้วยกันที่ผมคิดแบบนี้เพราะเคยได้ยินว่า USA
    เขามีสนามแข่งเกือบทุกรัฐกันเลยทีเดียว ลองคิดดูสิ จัดเวลาแข่งให้ดีแล้วเอาแชมป์แต่ละโซนมาเจอกันนะ หรืออู่ไหนเก่ง
    อยากจะกวาดหมดก็สุดยอดเลยครับ ในฐานะคนดูผมอยากเห็นแบบนี้ครับ เพราะแต่ละปีที่จัดกันมีเสียงบ่นเยอะเรืองเวลา
    เพราะรถเข้าร่วมเยอะมากจึงล่าช้ากว่าจะแข่งเสร็จ อย่างน้อยอู่จะได้มีเวลาซ้อมกันมากขึ้นเพราะไม่ไกลมาก(อู่ฝั่งนี้นะ)
    คนไทยเก่งครับแต่ไม่มีใครสนับสนุนวงการเท่าไหร่ ไม่อยากให้ทะเลาะกันครับ เสียงจากแฟนๆ

USED-PART ถูกใจสิ่งนี้
  6. bangkokdrag

bangkokdrag New Member Member

35
    2
    0
    ผมว่านี่คือเหตุผลที่งาน souped up ต้องเลื่อนเพราะนักแข่งอยู่คลอง 5

7. DEAW SIGNAL*

DEAW SIGNAL* New Member VIP

421
    54
    0

:D:D:D:D แค่นี้แหละครับ เอิ๊กๆๆๆๆๆๆๆ

NEXTWEEK ถูกใจสิ่งนี้
  8. bangkokdrag

bangkokdrag New Member Member

35
    2
    0
    ผมจะไปเชียพี่คร๊าบ

9. Either

Either Member Member

299
    10
    18
    ก็อยู่ที่ว่า อยากชนะโดยเอาจุดดีมาสู้ หรืออยากชนะโดยทำลายคู่แข่ง

อย่างไหนมันจะสร้างสรรค์กว่ากัน ประเทศญี่ปุ่นถึงเจริญเอาๆ ไง เพราะเค้าชนะโดยเอาข้อดีสู้ ไม่ใช่ทำลายคู่แข่ง

ส่วนคนไทยชอบชนะ โดยทำลายคู่แข่ง

10. John <<GooD-oLd-CaR>>

John <<GooD-oLd-CaR>> New Member VIP

1,927
    89
    0
    เอางัยก้อเอาครับ....

11. ถ้าไม่มีสนามใหม่ผุดขึ้นมา คลองห้าคงใม่ขยายแทรค ไม่ปรับปรุงห้องน้ำ แต่พอมีสนามใหม่
    ขึ้นมา ทุกอย่างต้องทำให้ดีขึ้น ไม่งั้นคนคงแห่กันไปที่ใหม่หมด ผลประโยชน์เต็ม ๆ จะตกอยู่
    กับใครล่ะครับ นอกจากนักแข่ง และคนดู อย่าไปห่วงเลย ว่างานที่จัดตรงกันจะทำให้เสียโอกาส
    หรือทำลายลงการแข่งรถ แค่ต้องเลือกไปดูสนามเดียว แต่ต่อไปสนามทั้ง 2 แห่งจะได้พัฒนาแข่งกัน
    เพื่อความอยู่รอด ไม่ใช่ผูกขาดเหมือนเมื่อก่อนนี้ครับ

NEXTWEEK ถูกใจสิ่งนี้
  12. Piccolo

Piccolo New Member Member

1,673
    65
    0
    ต้องดูยาวๆด้วยน่าจะดีกว่า ว่าอันไหนจะประทับใจมากกว่ากัน

13. Fluid

Fluid New Member VIP

1,214
    57
    0
    ทะเลาะกันไปใย เรื่องผลประโยชน์ของสนาม มีคนได้ผลประโยชน์ซักกี่คน นอกนั้นก็เป็นลูกค้านั่นแหละ

ส่วนเรื่องไปใช้บริการที่ไหน ก็เหมือนเราอยากไปเที่ยวที่ไหน ที่ไหนน่าไปเราก็ไป ต่อไปก็อยู่ที่การตลาดของแต่ละสนามแล้วหล่ะ สู้ๆ

14. Adrenaline

Adrenaline New Member Member

73
    4
    0
    ผมเรียนบริหารธุรกิจ ทำงานบริหารธุรกิจ ... ออกแบบและวางแผนกลยุทธ์

สิ่งหนึ่งที่ผมรู้มาคือ ..... ทำกำไรให้ได้มากที่สุด ใช้จังหวะชิงความได้เปรียบในทุกๆ โอกาส ที่มี

แต่ เจ้านายผมสอนมาตลอดว่า " ต้องมีจริยธรรม และคุณธรรม "

ถ้าเราขายได้ คู่เเข่งเราตาย ไม่ได้หมายความว่าเราดีกว่า หรือเก่งกว่า

เราจะไม่ยื่นคำขาดหรือข้อแม้ให้ยี่ปั๊วต้องลำบากใจในการสั่งของหรือต้องเลือกสินค้าเรา ไม่ว่าเรามีโอกาส หรือข้อได้เปรียบใดๆ

เราจะดีกว่า ต่อเมื่อคู่เเข่งเราตาย เพราะสินค้าเราดีกว่า แล้วลูกค้าเลือกเรา

แบบนี้ เราจะอยู่นาน อยู่ได้ อยู่ทน ..... และ อยู่บนความภูมิใจ

15. Taye@YF20

Taye@YF20 New Member Privilege

337
    29
    0
    อัพหน่อยคับ

16. we_zaa

we_zaa New Member Member

1,358
    33
    0
    ใกล้ที่ไหน กรูไปที่นั่น ...++

17. PoPaLet 3 JZ gte

PoPaLet 3 JZ gte New Member Member

68
    0
    0
    ผมว่าทีมแข่งคงเลือกได้นะครับ ปีนี้ยังแข่งขันกันขนาดนี้ ต่อไปนี้ การแข่งขันของทางสนามคงมากขึ้น ประโยชน์ได้ทั้งคนดูและทีมแข่งแน่นอนครับ

18. GAP_B11

GAP_B11 Well-Known Member VIP

6,314
    95
    48
    มาลงชื่อไว้ซักนิด อิอิ

19. ตุ๊กตายาง

ตุ๊กตายาง New Member Member

472
    22
    0
    ไปไหนก็ได้ที่มีห้องน้ำสะอาด เวลาขี้จะได้สบาย ตรูดดดดด

20. Hang@HLc

Hang@HLc New Member Member

3,018
    51
    0
    ก้อต้องดูกันไปคับตอนนี้ยังตัดสินอะไรไม่ได้คับ
    มวยเพิ่งเริ่มชกราคาต่อรองยังไม่แน่นอนคับ

21. big block v8

big block v8 Guest

0
    0
    0
    ยิ่งมีการแข่งขันมากขึ้น คุณภาพ ก็จะดีขึ้นพวกเราก็จะมีทางเลือกมากขึ้น
    เรามีแต่ได้ เชื่อเฮอะ

22. big block v8

big block v8 Guest

0
    0
    0
    ยิ่งมีการแข่งขันมากขึ้น คุณภาพ ก็จะดีขึ้นพวกเราก็จะมีทางเลือกมากขึ้น
    เรามีแต่ได้ เชื่อเฮอะ

23. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    ค่อยดูกันต่อไปครับ

24. 3sgte

3sgte New Member Member

464
    26
    0
    นาๆ จิตตังครับ

25. ยังไงผมก็ยังคงไปคลอง5ที่เดิมครับ เพราะมันไกล้สระบุรีที่สุด อิอิ

26. -DeW-(RR)

-DeW-(RR) Active Member Moderator VIP

1,492
    21
    38
    ไปไหนก็ไป แต่ มีการ แข่งขัน ระหว่าง สนาม ก็ดีนะ ผมว่า

อะไรๆ มันจะได้ พัฒนา แต่ไม่อยากให้ เป็นวันเดียว กัน เล่ยย

27. Taye@YF20

Taye@YF20 New Member Privilege

337
    29
    0
    +++ ช่วงนี้ขอพักก่อน เดี๋ยวกลับมาใหม่ +++

28. yu yu u12

yu yu u12 New Member Member

882
    36
    0

ชอบ ๆ เรียนมา เหมือนกัน หุหุ

ฆ่า คู่แข่ง ด้วย สิ่ง ที่เรามีดีกว่า และ สิ่งที่เขาไม่มีครับ อิอิ เพิ่มให้

29. -DeW-(RR)

-DeW-(RR) Active Member Moderator VIP

1,492
    21
    38
    เห้ย เคยเรียนหนังสือ ด้วยหรอ วะ

5555 กุ ล้อเล่ง

30. torevo3

torevo3 New Member Member

245
    16
    0
    ขออนุญาติ" อัพ " คับ

บุคคลทั่วไป... ถูกใจสิ่งนี้
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้