เครื่องคาร์บูกินน้ำมันแก้ไขได้ไหมครับ

การสนทนาใน 'Club EG Ferio' เริ่มโดย ปอยฝ้าย, 18 มกราคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
    เครื่องคาร์บูกินน้ำมันแก้ไขได้หรือปล่าวครับ (เปลี่ยนมาปีกว่าแล้ว)ตอนนี้อยู่ที่6โลลิตรแบบว่าวิ่งไปเรื่อยๆรถไม่ติดครับ

1. naeng bushido

naeng bushido New Member Member

51
    1
    0
    มันคงต้องดูที่สภาพเครื่องยนต์ด้วยครับว่ายังฟิตดีอยู่รึป่าว...แก้ไขคงต้องเริ่มจากเปลี่ยนพวกกรองอากาศ...กรองเบนซิน...รึว่าจะโอเวอร์ฮอล์เครื่องยกกระบิกันเลย...(อันนี้ราคาเทียบแล้วไม่คุ้มเพิ่มเงินเปลี่ยนเป็นหัวฉีด d15b คุ้มกว่าครับอันนี้ก็ 12-14 โลลิตร) แต่ผมว่าต้องทำใจนะครับเพราะอายุเครื่องมันก็นานแล้วด้วย...ถ้าไม่ไหวก็เปลี่ยนเครื่องเถอะครับ...สนนราคาประมาณ 30,000-35,000-.บ.:D

2. hardrock

hardrock New Member Member

13
    0
    0
  3. ลองเอาเข้าไปเช็คกำลังอัดดูก่อนครับ เช็คสภาพหัวเทียน
    ดูไอเสียมีควันขาวมากมั้ย พวกนี้เพื่อดูว่าเครื่องหลวมมากรึเปล่า
    ถ้าไม่เท่าไหร่ ก็ลองล้างปากคาร์บิว ตั้งไฟอากาศให้เหมาะสม
    ดูการทำงานของเกียร์ เช็คกรองอากาศ ก็น่าจะโอเคแล้วสำหรับเครื่องเดิมคับ

4. 2jTec

2jTec New Member Member

132
    7
    0
    ถ้าตอนเช้าสตาร์ทเครื่องแล้วมีควันขาว ๆ ออกจากท่อ
    นี่เครื่องเปนไรป่าวคับ
    กินน้ำมันมากด้วยคับ

แล้วอีกข้อนะคับ ล้างคาบิว ช่วยอะไรอ่ะคับ

5. AE EG FERIO

AE EG FERIO New Member Member

76
    7
    0
  6. เรื่องควันขาวตอนเช้า ต้องดูว่าเป็นควันหรือไอน้ำ ถ้าไอน้ำก็ปกติครับ
    ลองเอาอะไรอังๆไว้ก็ได้ ถ้าเป็นไอน้ำมันจะเกาะตัวเป็นหยดน้ำ

แต่ถ้าเป็นควันขาว ก็อาจมาจากเครื่องหลวมแล้วน้ำมันเครื่องลอดเข้าไปห้องเผาไหม้
    ลองสังเกตุว่าน้ำมันเครื่องหายรึเปล่า

สำหรับการล้างปากคาร์บิว เพื่อลดไอหรือเขม่าที่จับตัวอยู่
    แต่ไม่ได้จับแยกชิ้นส่วนมาล้างนะครับ เดี๋ยวเรื่องยาว

ลืมไปถ้าเกียร์ออโต้ลองเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์ดูครับ เกียร์เพี้ยนก็ทำกินน้ำมันได้เหมือนกัน

7. Sou|MatE`

Sou|MatE` New Member Member

24
    0
    0
    ไม่มีความรุ้เรื่องเครื่องยนต์เลย ถ้าให้อู่เช็คนี่ประมาณกี่ตังค์ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้