รบกวนถามปัญหาเรื่องกล่องตัด หน่อยฮ่ะ...

การสนทนาใน 'Accord 88-89 Club' เริ่มโดย trashboy18, 18 พฤศจิกายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. trashboy18

trashboy18 New Member Member

8
    1
    0
    รถผม acc88 F22B M/T เดิมเป็นเกียร์ออโต้และพึ่งเปลี่ยนเอาเกียร์ธรรมดาใส่
    แต่ไม่ได้เปลี่ยนกล่องเป็oกล่องM/T เห็นช่างบอกว่าไม่มีผลอะไร

ทีนี้ผมสงสัย มานานและ ทำไมเครื่องตัวนิผมเร่งทุกเกียร์ ทำไมมันตัดแค่ที่5พันกว่าๆ เห็นรถเพื่อนๆเค้าเครื่องัตวเดียวกันเค้าตัดกันที่6800 อ่อคือความเร็วเกียร์5ที่ตัดไมคโชว์เห็ฯที่160 เท่านั้นผมแปลกใจครับ เพราะเห็น รถทั่วไป เค้าตัดกันที่180ไม่ใช่หลอ

วานผู้รู้ช่วยผมทีจะแก้อย่างไร

เพื่อนผมบอกว่า ให้ไปหาช่างไฟดูว่า บ้างต้องเดินไฟตรงกล่องไหมมั่ง บ้างต้องเปลี่ยนกล่องเป็น M/T บ้าง บ้างก็บอก ให้ปลด180

ช่วยผมทีครับ:cry:d

2. ไม่แน่ใจเหมือนกันนะครับ แต่ถ้าเป็นผม จะลองหากล่องเกียร์ธรรมดามาเสียบ แล้วลองดูเลย ผมว่าน่าจะหายนะครับ คือไปตัดที่ 180 อะครับ :)

3. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38
    ไม่รู้จริง ๆ ๆ

4. aeg_ac88

aeg_ac88 New Member Member

1,955
    16
    0
    +555+ ผมก้อไม่รู้ครับ

5. kikaboo

kikaboo New Member Member

492
    6
    0
    ไม่รู้ ไม่เข้าใจ ใช้อย่างเดียว เลยคับ ...

6. March_Weber

March_Weber New Member Member

1,539
    32
    0
    พูดตรงๆ เลยนะ ใช้แบบนี้ไปซักระยะหนึ่ง จะเกิดอาการรอบเครื่องก็จะสวิงขึ้น ลง ๆๆ เหมือนทำแคมฯ แล้วกล่องก็จะพังไปในที่สุด (เคยเป็นมาแล้ว เครื่องM/T กล่อง Auto) ทางที่ดีไปหากล่องเกียร์ธรรมดามาใส่ง่ายที่สุด แก้ที่สายไฟมันทั้งระบบ มันเข้าใจยากมากๆ แล้วไม่รู้จะไปจบลงที่ตรงไหนด้วย

7. trashboy18

trashboy18 New Member Member

8
    1
    0
    ครับขอบคุณมากครับ ผมว่าจะหากล่อง M/T มาลองใส่ ดูครับ และแบบนิ พวกระบบไฟ อิตรง กล่องนิมันต้องแก้ใช่ไหมครับเห็น ช่างเค้าบอกว่า สายไฟ ต้องไล่ให้ระบบ มันเป็น M/T เดินเพราะการจ่ายน้ำมันมันไม่เหมือนกัน

ว่าจะลองครับ

ปล. อาการดังกล่าว นั้น เกิดขึ้นจริงตามที่ พี่ข้างบนบอกไว้ จริงๆด้วยครับ เหมือนรถทำแคม! รอบจะสูงเวอร์ รอบตัดมั่ว รอบสูงเหมือนจ่ายน้ำมันไม่ทัน เวลา น้ำมัน ใกล้จะหมด เครื่งอจะสะดุด สุดๆ ครับ

8. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38
    ลึกซึ้งเกินไป....................งงใหญ่เลย

เครื่องคาร์บู a20 เกียร์ออโต้ มีกล่องกับเค้าเปล่า ..........อยากรู้

9. March_Weber

March_Weber New Member Member

1,539
    32
    0
    ไม่มีกล่องครับ :p เป็นสายเกียร์ปรับตั้งได้ จะให้เปลี่ยนช้า/เร็ว ลากรอบสูงๆ คลิกดาวน์เร็ว ตั้งได้หมด สนุกดีไม่ยุ่งยาก :D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้