: : : : : : ไฟท้ายแวน ตามประสาคนซน : : : : : :

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย mr_janes, 28 มกราคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. mr_janes

mr_janes New Member Member

352
    31
    0
    หลังจากเอารถเข้าไปนอนเล่นในอู่ รวมเวลาได้ประมาณ 1 เดือน
    พอได้รถกลับมา ก็ซนคับ แบบว่ามันคันไม้คันมือ เตรียมของไว้นานแล้ว
    แต่ไม่มีรถให้ทำ หุหุหุ

จริงๆ ต้องใส่ไฟถอยที่ป้ายทะเบียน ตัว California แต่ยังไม่ได้ทำ
    เลยทำไฟท้ายรอก่อนละกัน แต่ขึ้นไม่เหมือนของตัวนอกนะ
    ด้านบนจะเป็นไฟท้ายปกติ ส่วนด้านล่างจะเป็นไฟเบรค
    ตรงกลางก็ไฟเลี้ยวตามระเบียบ
    ทำโดยการตัด หั่น แผงพลาสติกใสของเดิมออก เพราะสีมันไม่เนียน
    และดันเป็นตาๆ งานนี้เราต้องการใสๆ แล้วพ่นสีแดงใสเอา อิอิอิ
    ส่วนไฟเลี้ยว อยากให้แนว เลยต้องทำใส แล้วใส่หลอดส้มแทน

2. mr_janes

352
    31
    0
    ส่วนอันนี้แถม อยากอวดอ่ะ พี่เบิ้มจัดให้คับ

3. vinit...

vinit... New Member Member

459
    27
    0
  4. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    น้องเจนเค้า D.I.Y.ไฟท้ายตัวเองครับ...

ซนแบบนี้เข้าท่ามากมาย....:D

5. buem

buem New Member Member

2,764
    75
    0
    ไมล์สวยจัง อิอิ
    ฝีมือดีอย่างนี้เด๋วเอาไปให้ทำบ้างและ

6. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    เจ้าพ่อ D I Y .ประจำคลับ:D:D

7. zegx

zegx New Member Privilege

215
    34
    0
    สนใจเรือนไมล์มากมายครับ
    ขอข้อมูลหน่อยคับเพ่เจน...อิอิ

8. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    ฉายา===" เจน LED"

9. PK-POWER

PK-POWER New Member Member

136
    8
    0
    มีมาให้ชมอีกแล้วครับ แจ่ม จริงๆๆ ครับ :D

10. NooM Cobra

NooM Cobra New Member Member

771
    32
    0
    สวยครับ อยากทำเป็นมั่งอ่ะ

11. Leodraspa

Leodraspa New Member Member

199
    8
    0
    รอผมทำรถเสร็จก่อนพี่เจน เด๋วก็จะได้ใส่ไมล์เหมือนกับพี่แว้ว และก็อาจจะไปขอรบกวนพี่เจนเรื่อง D I Y. ด้วย อิอิ

ปล. คุณ Zegx สนใจ ก็ติดต่อพี่เบิ้มเลยคร้าบ ผมกับพี่เจน พี่เบิ้มเขาก็จัดให้คร้าบ

12. พี่เบิ้ม............จัดให้

13. Van X

Van X Well-Known Member Moderator

1,247
    44
    48

เพ่เบิ้มเค้าจัดอะไหล่นะครับ ไม่ใช่.....

:D:D:D

14. YAmodels

YAmodels New Member Member

117
    1
    0
    แงะไฟท้ายยังไงอ่ะ ผมอยากจะทำLEDบ้าง

15. ***_NASE_***

***_NASE_*** New Member Member

409
    13
    0
    เข้าท่าดี ไอเดียเจ๊ง

16. green nv #032

2,789
    89
    0
    แงะไฟต้องใช้ไดร์ร้อนช่วยแล้วค่อยๆแงะ เอาเป็นว่าให้น้องเจนมาอธิบายดีกว่า...:D

17. mr_janes

352
    31
    0
    มาแย้วๆ
    เริ่มต้นด้วย ต้องไปซื้อ ไดร์เป่าลมร้อน มาก่อนคับ เพราะไดร์เป่าผมธรรมดา มันร้อนไม่พออ่ะ
    แล้วก็ค่อยๆ เป่า ค่อยแงะ ไปเรื่อยๆ พยายามอย่าเป่าที่เดิมนานๆ ให้เป่าแบบส่ายไป สายมาหน่อย โดยใช้ไฟอ่อนนะคับ
    ซีลีโคนเดิมมันจะค่อยๆ อ่อนตัวลง แล้วยืดดดดดด ตามแรงดึงของเราคับ
    เป่าวนไปรอบๆ จนกว่ามันจะหลุดออกมาทั้งโคม เน้นว่าอย่าใช้แรงแงะเยอะนะคับ ไม่งั้นแตกไม่รู้ด้วยนา....

เมื่อสำเร็จแล้ว ก็แล้วแต่ที่จะคิดทำได้ล่ะคับ ของผมบ้าหน่อย
    เอาตัวโคมใสเดิม มาหั่นทิ้ง แล้วเอาแผ่นอคลีลิคใส มาดัดโค้งด้วยไดร์เป่าร้อน ให้พอดีกับของเดิม
    เพราะอยากให้มันใสกิ๊กๆ.... แล้วค่อยมาพ่นสีแพงใสเอาคับ

ส่วนหลอด LED Super Bright แนะนำให้เล่นของมียี่ห้อ เช่น Lite-On ไปเลยคับ
    ซื้อแยอะๆ (ประมาณ 100 หลอด) ตกหลอดละ 5-7 บ. เองคับ
    ส่วนวิธีต่อหลอด มีหลายแบบมากๆ คงต้องปรึกษากันแบบเจอตัวจะดีกว่าคับ
    เพราะต้องเขียนลายวงจรให้ดูด้วยอ่ะ แต่ถ้าคิดจะต่อเอง ก็แนะนำแบบ 1 หลอด ต่อ R 1 ตัวคับ
    โดยใช้ R ประมาณ 470-500 โอห์ม นะคับ ไม่ใช่ K

18. green nv #032

2,789
    89
    0
    จอม D.I.Y.มาเอง...:D

19. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    งง อ่ะ

20. didomon

didomon New Member Member

2,380
    2
    0
  21. chang nv

chang nv New Member Member

269
    10
    0
    ชอบครับพี่อยากได้บ้างจัดให้หน่อยดิของผมเป็นฮาบะควีนแคป

22. mr_janes

352
    31
    0
    เพิ่งเห็นแฮะ

มีคนมาขุดกระทู้เราขึ้นมาด้วย อิอิอิ

ของกระบะไม่แน่ใจอ่ะคับ

ไม่เคยเห็นโคมไฟท้ายแบบเต็มๆ อ่ะ

แต่ก็น่าจะทำได้เหมือนกันล่ะคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้