เข็มไมล์ไม่วิ่งล่ะ แก้ไขยังไงครับ

การสนทนาใน 'Club EG Ferio' เริ่มโดย .KitarO., 14 กันยายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. .KitarO.

.KitarO. New Member Member

839
    23
    0
    ไมล์รถผม วิ่งอยู่ดี ๆ กระดิก ๆๆ สักพักก็ตกลงมาที่ "0" :D:D

จะซ่อมยังไงครับ

ขอบคุณครับ

2. EGR

EGR New Member Moderator

862
    166
    0
    เช็ค speed sensor และ พวกปลั๊ก+สายไฟ (อยู่บนเสื้อเกียร์)
    - ถอด sensor ออกมาดูว่ามีรอยไหม้มั๊ย ถ้าไหม้ก็เปลี่ยน หรือ
    - ดูที่ปลั๊กว่ามีสายไฟเส้นไหนหลวมหรือหลุดออกมา (ถ้าเข็มไมล์กระดิกขึ้น ๆ ลง ๆ ใช้ได้บ้าง ไม่ได้บ้าง เป็น ๆ หาย ๆ จะเข้ากรณีนี้ แต่ถ้าจอดสนิทน่าจะเป็นที่ sensor)
    - ไม่ต้องกังวลมาก ยังใช้รถได้สักระยะ แต่อย่าให้นานเกิน เปลี่ยนได้รีบเปลี่ยน เดี๋ยวจะพาเอากล่อง ecu เจ๊งไปด้วย

.KitarO. ถูกใจสิ่งนี้
  3. .KitarO.

839
    23
    0
    ขอบคุณครับ

คือมันกระดิก ขึ้น ลง แค่ครั้ง สองครั้งเอง แล้วก็จอดสนิทเลย

เดี๋ยวจะหาเวลาเช็คอีกที มันรู้สึกไม่ค่อยมั่นใจยังไงไม่รู้เวลาขับ...:D:D

4. copcong

copcong New Member Member

27
    0
    0
    มีรูปบอกไหมครับ

ว่า sensor เนี่ย มันอยู่ตรงไหนอ่ะ

ผมหาไม่เจอ

- -"

5. markruk

markruk New Member VIP

1,028
    52
    0
    สปีดเชนเซอร์มือ2ประมาณ 500-600 ครับ ของใหม่พันกว่าบาทครับ

6. Earthman

Earthman New Member Member

40
    0
    0
    speed sensor มือ2 หาได้จากที่ไหนบ้างครับ มีใครขายบ้าง

7. AE EG FERIO

AE EG FERIO New Member Member

76
    7
    0
    อยากชมรูป หน้าตาspeed sensor และตำแหน่งของมันนะคับ

8. .KitarO.

839
    23
    0
    ใช้ได้แล้วครับ น่าจะเป็นที่ปลั๊กหลวม หรือสายอาจจะไม่แน่น ลองขยับ ๆ ถอดปลั๊กแล้วเสียบใหม่ แต่ยังมีกระดิกบ้างเดี๋ยววันหยุดจะลองไล่ดี ๆ ครับ

ส่วนใครไม่รู้ตำแหน่งว่าอยุ่ตรงไหน เปิดฝากระโปรงหน้าแล้วตัว speed sensor จะอยู่ใต้จานจ่ายซ้ายมือ ครับ ลองก้มดู....มันจะฝังลงไปในเสื้อเกียร์ น่าจะถอดออกได้แต่ผมไม่ได้ถอด แค่ขยับ ๆ สายและปลั๊กเฉย ๆ

9. x_chinjung

x_chinjung New Member Member

8
    0
    0
    มีรูปป่ะคับ อยากเหงอ่ะคับ

10. kang

kang New Member Member

297
    3
    0
    สปีดเซนเซอร์ตัวละ700ครับ
    089-5319829 เก่ง

11. hayazseyez

hayazseyez New Member Member

34
    0
    0
    ของผมดับไปตั้งกะมกราละคับ อยู่ตรงไหน หาไม่เจอจริงๆ -*-

12. Nunazaa

Nunazaa New Member VIP

797
    53
    0
    ถ อ ด ไ ด้ ค รั บ
    ถ อ ด ป ลั๊ ก อ อ ก
    ไ ข น๊ อ ต เ บ อ ร์ 1 0 ( มั้ ง น่ ะ ) อ อ ก เ เ ล้ ว ดึ ง มั น อ อ ก ม า โ ล้ ด ด ด :D :D :D

13. ปอนด์

ปอนด์ New Member Member

21
    0
    0
    ผมก็ไม่รู้อยู่ตรงไหนเหมือนกัน เอาอู่แล้วเค้าเปลี่ยนให้เลยอ่ะ

มือสองก็หลักร้อย มือหนึ่งก็เป็นพันอ่ะครับ ^ ^

14. romeoy2k

romeoy2k New Member Member

42
    0
    0
    รูปครับ

รูปครับ

15. ขอดูรูปที่ติดกับเครืองหน่อยครับ ไม่รู้อยู่ตรงไหนครับ

16. romeoy2k

romeoy2k New Member Member

42
    0
    0
    จัดไปคับ อยู่บนเสื้อเกียร์คับ มองดีๆจะเจอ

ขอบคุณมากครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้