อยากติดตั้งระบบเบรค ABS แต่ไม่รู้จะคุ้มไหม ขอปรึกษาคนใช้หน่อยครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย puky, 29 กันยายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. puky

puky New Member Member

464
    28
    0
    รถผมมันไม่มีระบบเบรค ABS พอดีว่าเกิดนึกอยากมีขึ้นมาแต่ไม่แน่ใจว่าจะคุ้มค่ากับการลงทุนหรือปล่าว เลยอยากถามท่านผู้ใช้รถที่เคยสัมผัส ว่าระบบ abs มันดีกว่าแบบที่ไม่มีมากไหม และอยากทราบราคาของ abs มือสองทั้งชุดของ a31 หรือ r32 มันประมาณเท่าไรครับ ถึง 30000 ไหมครับ

2. nattapol3357

nattapol3357 New Member Member

34
    2
    0
    ABS มันไม่ค่อยได้ทำงาน แต่เวลาที่มันได้ทำงาน เราจะรู้สึกขอบคุณมันครับ
    บนถนนแห้งปกติ ต้องเบรคแรงจริงๆมันถึงจะทำงาน โอกาสได้ใช้มีน้อย แต่ก็ยังอุ่นใจได้ว่าล้อไม่ล็อก
    ผมรู้สึกว่า มันอุ่นใจกว่ามาก เวลาฝนตกถนนลื่น หรือ เวลาถนนมีกรวดทราย
    ความเห็นส่วนตัวนะครับ ถ้าขับไม่เร็ว ไม่จี้ ไม่ต้องมีก็ได้ ถ้าเครื่องไม่แรง เบรคเดิมๆไม่จับมาก ก็ไม่ต้องมีก็ได้ เพราะล้อมันไม่ค่อยล็อก
    แต่ถ้าเบรคดี เบรคแต่ง ไม่ว่าเครื่องแบบไหน ผมว่าควรมีครับ กันล้อล็อก

เอานี่มาให้ดูครับ พื้นเปียกครึ่งเดียว
    http://www.youtube.com/watch?v=PLll4erTm6A

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 29 กันยายน 2008
  3. ** R^B^A -- 3^1 **

** R^B^A -- 3^1 ** New Member Member

192
    6
    0
    ของ a31 ผมก็เห้นถอดออกกันเยอะน่ะครับ แต่กผมกว่ากล่อง abs น่าจะหายากน่ะ

4. NaWaa

NaWaa New Member Member

5,079
    85
    0
    หาร้านที่เค้าทำกันเป็นดีกว่าของพวกนี้
    ผิดพลากนิดเดียวงานเข้าแน่

5. gri

gri New Member Member

1,163
    26
    0
    ถ้าคุณมีเงิน และสามารถติดตั้งมันได้โดยปลอดภัย

ยามที่ต้องใช้มัน คุณจะหลงรักมันเลยล่ะครับ

ผมว่าผมรอดอุบัติเหตุมาประมาณ 3 - 4 ครั้งเพราะ abs นี่แหละครับ

(Peugeot 406 นะ)

-------------------------------------------------------

ระบบพวกนี้ แน่นอนไม่มีใครจะไปใช้ทุกวัน

แต่ว่าเราไม่มีทางรู้ได้หรอกว่า เมื่อไหร่เราจะเกิดอุบัติเหตุ

เพราะถ้าเรารู้ล่วงหน้า มันคงไม่เรียกว่าอุบัติเหตุแน่นอน

6. ต้นกล้า

ต้นกล้า New Member Moderator VIP

591
    27
    0

เยี่ยมมากครับ ;););)

gri ถูกใจสิ่งนี้
  7. we_zaa

we_zaa New Member Member

1,358
    33
    0
    แล้วแต่นะ ผมคิดว่าไม่จำเป็นเท่าไหร่ ถ้าเรา ไม่เบรคให้มันล๊อค ซะอย่าง ค่อยๆแตะอ่านะ

8. gri

gri New Member Member

1,163
    26
    0
    เห็นคนมีเงินติดกัน ก็ดีใจด้วย

ผมชักแอบอิจฉานิดๆเหมือนกัน :D:D

เพราะรถผมอีกคันก็ไม่มี abs (peugeot 405 gri)

ถ้าติดได้ ก็ติดๆไปเถอะครับ

ของมีให้ใช้ แล้วไม่ได้ใช้

ดีกว่าจำเป็นต้องใช้มัน แต่ไม่มีให้ใช้

---------------------------------------------------

ผมขับรถอยู่ต่างจังหวัด ถนนไม่ค่อยดี

วันนั้นฝกตก ตอนกำลังจะออกจากโค้ง

โอ้ว น้ำนองเป็นแอ่งเลย จำเป็นต้องเบรคอย่างแรง

ไม่งั้นก็เหินน้ำ แล้วเราก็จะได้บินกันโดยไม่ต้องใช้ปีก

ถ้าวันนั้นไม่ขับคันที่มี abs

ผมก็คงจะปลิ้นลงข้างทางเป็นแน่แท้

--------------------------------------------------------------------------------------------

ตามที่เคยอ่านบทความบางอัน เขาบอกว่า รถที่ไม่มี abs เวลาเบรคฉุกเฉิน

ให้เหยียบ - ปล่อย แป้นเบรค

ผมกล้ารับประกันได้เลยว่า มันแทบจะเป็นไปไม่ได้

คือถ้าคิดทำล่วงหน้าหน่ะทำได้ แต่ตอนเกิดอุบัติเหตุ มันไม่ทันได้คิดหรอก

ผมรับประกันเลย ว่า ติด abs แล้วคุ้มค่ามากๆ

9. KONGKUB

KONGKUB Active Member Moderator

2,256
    14
    38
    เป็นผมไม่ติดครับ
    มันทำให้ระยะเบรคของเรายาวขึ้น

เป็นผมคงไม่ติดครับ กลัวติดมาแล้วมีปัญหา สู้ไม่ติดดีกว่า เพราะรถผมที่ขับอยู่ก็มีนะ ABS เนี่ย
    แต่ผมคิดว่ามันไม่ได้ช่วยอะไรเท่าไหร่เลย เอาเงินไปปรับปรุงยาง และเบรค ได้ใช้จริงมากกว่า
    ครับ เห็นประโยชน์มากกว่าด้วย ของมันพอใช้งานได้ อย่าไปสร้างจุดอ่อน จุดเสี่ยงให้มันเลย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้