เกียร์ธรรมดา 1เจ ดัง

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย INTER_ZONE, 12 ตุลาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. INTER_ZONE

INTER_ZONE Well-Known Member Member

7,700
    280
    83
    อยากทราบอาการครับ

รถผมเวลาเดินเบา มีเสียงดังจากครัชแคร๊กๆๆๆ แต่พอเราเหยียบครัชเสียงนั่นก็หายไปครับ พอปล่อยครัช เสียงก็ดังอีก

มิทราบเสียงนี้ ดังจากอะไรหรอครับ ช่วยชี้แนะที ผมจะได้แก้ถูกจุด

และมีเสียงอีกอย่างครับ เวลาใส่เกียร์ไปแล้ว ออกตัวในรอบต่ำๆ จะมีเสียงดังแคร๊กๆๆเหมือนกัน แต่พอจังหวะรอบสูงวขึ้นประมาณเกือบ 2 พันรอบ/นาที เสียงนั้นก็หาย

ทั้งหมดมี 2 อาการครับ ในเกียร์ธรรมดา 1เจ ครัช ทองแดง 6 ก้อน เป็นอะไร ช่วยชี้แนะทีนะครับ

ขอบคุณครับ

nv1020 และ INTER_ZONE ถูกใจสิ่งนี้
  2. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    ลองเช็คลูกปืนกดคลัชท์ดูครับ

INTER_ZONE และ (สมาชิกถูกลบ) ถูกใจสิ่งนี้
  3. INTER_ZONE

INTER_ZONE Well-Known Member Member

7,700
    280
    83
    ขอบคุณครับ ของผม มันเป็นหวีดูด ก็เป็นที่ลูกปืนใช่มั้ยครับ ผมยังไม่ได้ลองเปลี่ยนเลยอ่ะครับ ผมเอาไปเทียบหาซื้อก็ไม่มีขายอ่ะครับพี่ ทำไงดี เช็คยังไง แนะนำผมทีครับ ผมเครียดมากๆเลย
    มีสาเหตุอื่นอีกมั้ยครับ

4. Hmoty

Hmoty New Member Member

417
    28
    0
    เป็นที่เกียร์ครับ รถผมก็เป็นเหมือนกันเลย อาการเดียวกันครับ เนื่องมาจากลูกปืนท้าเกียร์ลูกใหญ่ ครับผมเคยถอดแต่หาซื้อลูกปืนไม่ได้ถ้าได้ต้องสั่งแล้วเราก็ไม่แน่ใจว่าจะเท่ากันรึเปล่า เพราะลูกละประมาณนะครับ 2000 บาท

INTER_ZONE ถูกใจสิ่งนี้
  5. R2D2

R2D2 Well-Known Member VIP

1,212
    237
    63
    น่าจะเป็นอาการตามที่ข้างนี้ล่ะครับ ถ้าเหยียบแล้วเสียงดังมันหายไปน่ะ

nv1020, INTER_ZONE และ (สมาชิกถูกลบ) ถูกใจสิ่งนี้
  6. INTER_ZONE

7,700
    280
    83
    แล้วถ้าCOVERแผ่นครัชสปริงล้า มันมีส่วนมั้ยครับ กับเวลา บูสหนักๆแล้วมีเสียง แคร๊กกกกกก

และรอบต่ำๆเวลาออกตัวก็มีเสียง

7. 13BT-REW

13BT-REW New Member Member

1,925
    12
    0
    ลูกปืนครัช ฟันธงอีก 1เสียงครับ

8. Little DragonZ

Little DragonZ New Member Member

566
    16
    0
    เสียงดังจากเกียร์ มีด้วยกันหลายสาเหตุครับ ผมเองก็ไม่กล้าจะฟันธงเหมือนกันครับ ว่าจะเกิดจากสาเหตุไหน แต่สาเหตุที่จะทำให้เกิดเสียงดัง มีดังนี้ครับ

- เฟือง/สปายเกียร์ สึกหรือบิ่น เนื่องจากผ่านการใช้งานมานาน ย่อมเกิดการสึกรหอเป็นธรรมดาครับ เวลาเราใส่แผ่นครัชไปใหม่ รูสปายแผ่นครัชเป็นของใหม่ ไม่มีการบิ่นหรือสึกหรอเลย แต่ที่สปายเกิดสึก ทำให้เวลาใส่เข้าไปไม่พอดี มีการให้ตัวได้ ก็จะทำให้เกิดเสียงดังได้ครับ อาการนี้แก้ยากครับ ถ้าเอาให้จบ ต้องกลึงสปายกันใหม่ ยาวครับ แล้วโดยทั่วไป เกียร์ เจ ก็จะเป็นกันมากครับ รถผมก็เป็นครับ :D

- สปริงแผ่นครัชแตก เนื่องจาก เครื่องยนต์ที่มีแรงบิดสูง(Torque) สปริงที่ใช้งานจำเป็นที่จะต้องเลือกแบบที่แข็งกว่าปกติครับ ปัญหาที่เจอบ่อยๆ คือ รถบางคันวางเจ ช่างที่วางอาจจะเอาแผ่นครัชของรถกระบะ มาใส่ซึ่งรูสปายเท่ากันใส่กันได้เลย (กระบะวางเจ จะเจอบ่อยครับ) แต่สปริงแผ่นครัช ไม่ได้ออกแบบมาให้ใช้งานที่ต้องทนแรงบิดมากๆ จึงอาจเกิดปัญหาสปริงแตกได้ครับ :)

- ลูกปืนครัช ก็เป็นอีกสาเหตุนึงครับ ที่ไม่ควรมองข้าม บางทีเวลาเราเปลี่ยนครัช จะเป็นแต่หวีครัช กับ แผ่นครัช แต่ไม่ได้เปลี่ยนลูกปืน ใช้งานมานาน ต้องเปลี่ยนเหมือนกันนะครับ :D

*** นี่เป็นเพียงการสันนิษฐานนะครับ ผมว่ายกออกมาดูจะชัวร์ที่สุดครับ ***

INTER_ZONE ถูกใจสิ่งนี้
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้