กัดสีอินเตอร์

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย we_zaa, 8 ตุลาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. we_zaa

we_zaa New Member Member

1,358
    33
    0
    อินเตอร์ หมองๆ แล้ว เอาอะไรกัดให้มันขาวๆดีครับ ....

2. M-16 ศิษย์ บขส.

M-16 ศิษย์ บขส. New Member Member

301
    5
    0
    น้ำยาล้างหม้อน้ำ

3. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    อืมน่าสนนะครับ น้ำยาล้างหม้อน้ำ นี่ ต้องใช้ถึงกี่ชวดครับแล้วต้องเอาอินเตอร์
    แช่ไว้หรือป่าวครับ :D:D

4. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    น้ำยาล้างคอล์ยแอร์ ขวดล่ะประมาณ 60 บาท

5. we_zaa

1,358
    33
    0
    น้ำยาล้างอ้าง ทยี่ห้อไรอะครับ จะได้บอกเค้าถูก

6. we_zaa

1,358
    33
    0
    อ๊ะ อาปาเช่

7. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    ขาวว่อง เลยครับ อาปาเช่ :D

8. ^BANK^

^BANK^ Well-Known Member VIP

4,902
    124
    63
    ถ้าอยากได้ถูกๆต้องโซดาไฟครับ ขาวจั๊ว แต่อย่าแช่นานล่ะ เดี๋ยวกรอบหมด
    หาซื้อได้ตามร้านขายวัสดุก่อสร้าง กิโลละประมาณ ไม่เกิน 20 บาท ถุงเดี๋ยวก็เหลือแล้ว อิอิ

9. 3sgte

3sgte New Member Member

464
    26
    0
    ถามนิดครับ ไอ้น้ำยาอาบาเช่ นิ ซื้อได้ที่ไหน ผมจะเอามาล้างคอยเเอร์บ้างอะ

10. chai import

2,241
    167
    0
    ซื้อได้ตามร้านขายอาหลั่ยแอร์บ้าน หรือร้าน แอร์รถยนต์ ได้ครับ แต่บางร้านจะไม่ขายให้ก็มีนะครับ
    ลองดูนะครับ

11. M-16 ศิษย์ บขส.

M-16 ศิษย์ บขส. New Member Member

301
    5
    0
    ผมใช้ แล้วใส่ที่ฉีดน้ำปั้มลมพ่นเอา สักพักน้ำราด ขาว แบบ เด็กติดเบอร์เลย

12. art_project

art_project New Member Member

603
    13
    0
    ร้านอะไหล่แอร์ครับ น้ำยาล้างคอยเย็น

13. we_zaa

1,358
    33
    0
    ทดลองล้าง กับอินเตอร์ เจแล้วครับ จากดำๆ ขาวโบ๊ะ

จะลองทดลองกับ อินเตอร์ 26 ดู แต่มันอยู่ในรถ มันมีผลกับสีรถไหมครับ เจ้าโซดาไฟ

14. 3sgte

3sgte New Member Member

464
    26
    0
    แล้วเค้าเรียกเป็นทางการว่าอะไรหรอคับ

เรียกว่าอะไรหรอครับ

15. chai import

2,241
    167
    0
    เรียกว่าน้ำยาล้าง คอยร์ร้อน ยี่ห้อ อาปาเช่ หรือมียี่ห้ออื่นก็ได้ครับ ผมจำไม่ได้ว่ายี่ห้ออะไร
    ขวดละ 60-80 บาท ลองดูนะครับ :):)

16. ^BANK^

^BANK^ Well-Known Member VIP

4,902
    124
    63
    เท่าที่เคยใช้มานะครับ โซดาไฟมันจะกัดกร่อนกับอลูมิเนียมได้รุนแรงมากที่สุด ผมเคยเอาเศษอลูมิเนียมแช่ลงในน้ำโซดาไฟปรากฏว่ามีฟองกับควันขึ้นมาเหมือนน้ำเดือด แต่อย่าไปดมนะครับ กลิ่นมันฉุนอย่างแรง แล้วผมก็ลองกับวัสดุอื่นๆอีก เช่น เหล็ก สแตนเลส ทองแดง พลาสติกเคลือบสี ไม้ พวกนี้ไม่ค่อยมีผลอะไรเลยครับมันแทบไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลย แต่ถ้าของพวกนี้โดนกับโซดาไฟนานๆคงไม่ดีแน่ ทางที่ดีถ้าคุณจะสาดโซดาไฟใส่อินเตอร์ที่ติดอยู่กับตัวรถโดยที่คุณไม่ถอดออกมา หลังที่คุณสาดไปแล้วควรใช้น้ำฉีดทำความสะอาดหลายๆครั้ง บริเวณรอบๆส่วนที่คุณล้างโซดาไฟด้วยนะ เพราะว่าอาจจะมีโซดาไฟที่หลงเหลืออยู่ตามซอกต่างๆ อาจจะทำให้ตรงนั้นเสียหายได้ ทางที่ดีควรถอดออกมาล้างเอาข้างนอกดีกว่า ได้ขาวทั้งใบด้วย ใส่ในกะละมังซักผ้าใบใหญ่ๆที่เป็นพลาสติกจะดีที่สุดครับ ขัวร์ๆ (แต่อย่าไปแช่นานล่ะ เดี๋ยวทะลุ เอาแค่เดือดซักพักก็พอ แล้วล้างน้ำให้เกลี้ยงทั้งข้างนอกข้างในด้วยครับ)...:):)

และสุดท้ายที่อยากแนะนำก็คือ ควรใช้โซดาไฟเป็นตัวเลือกสุดท้ายสำหรับทำความสะอาดหม้อน้ำหรืออินเตอร์ที่เป็นอลูฯ เพราะว่าถ้าใช้กัดบ่อยๆ ชิ้นส่วนมันจะบางไปเรื่อยๆจนทำให้แตกหรือรั่วเอาง่ายๆ ควรใช้โซดาไฟในกรณีที่น้ำยาล้างหม้อน้ำมันล้างไม่ออกจริงๆค่อยเอาไปแช่โซดาไฟซักทีให้ขาวสะใจ แต่ถ้ามันไม่ดำอะไรมากแต่อยากให้สะอาดๆ ก็ใช้อาปาเช่แบบที่เค้าแนะนำกันดีกว่าครับ ของจะได้อยู่กับเราไปนานๆ. :):D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 12 ตุลาคม 2008
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้