โซ่ราวลิ้นควรเปลี่ยนที่กมฬเท่าไหร่คับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย aj11, 30 กันยายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. aj11

aj11 New Member Member

201
    2
    0
    โซ่ราวลิ้นควรเปลี่ยนที่กม.เท่าไหร่คับ
    เรื่องมันมีอยู่ว่าวันก่อนผมเอารถไปเปลี่ยนหัวเทียนที่ร้านcockpitช่างเขาถามว่าโซ่ราวลิ้นเคยเปลี่ยนหรือยังผมว่าไม่เคยเปลี่ยนเขาบอกว่าควรเปลี่ยนได้แล้วเพราะรถผมใช้มาตั้งสิบกว่าปีแล้ว ผมก็ลืมถามต่อเพราะเหตไดจึงต้องเปลี่ยน วันนั้นผมรีบไปทำธุระที่อื่นต่อ (รถผมปี1995คาร์บูฯคับ) ใครรู้ช่วยตอบหน่อยนะคับ
    ขอนคุณคับ

2. momo234

momo234 New Member Member

824
    6
    0
    เปลี่ยนต่อเมื่อมีเสียงโซ่ดังที่ฝาวาวล์
    รถ10-20ปีถ้าไม่มีเสียงโซ่ดังไม่ต้องเปลี่ยนครับ

3. PURGV

PURGV New Member Member

127
    10
    0
    รถผม2แสนกว่าโลยังไม่เคยเปลี่ยนเลยครับ
    ถ้าจะเปลี่ยนก็เปลี่ยนแค่ตัวตั้งโซ่อย่างเดียว
    ครับเพื่อนๆอยู่ศูนย์NISSANบอกมาครับ

4. ***_NASE_***

***_NASE_*** New Member Member

409
    13
    0
    ใช่ๆ อย่าไปเชื่อ ช่างมันคับ( ช่างเปลี่ยนชอบหลอกเปลี่ยนไปเรื่อย) โซ่อันนี้ถ้าไม่ดัง ไม่เกินปัญหาอะไร ก็ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนหรอกครับ แนะนำว่า อย่าไปเข้าอู่นี้อีกเพราะดูๆแล้วไม่ค่อยจะจริงใจกับอาชีพตนเท่าไร ถ้าอู่ดีเค้าจะเซฟเงินในกระเป๋าลูกค้าไม่บอกให้เปลี่ยนอะไหล่ที่ยังไม่จำเป็นถ้ามันยังไม่เสียหรือถ้าอะไหล่ำลังมีปัญหาก็ต้องแก้ไขให้สุดความสามารถก่อนจนเกินเยียวยาถึงบอกให้เราต้องเปลี่ยนได้แล้ว เค้าเรียกว่า สปริตริตในวิชาชีพช่าง รถผมวิ่งมา2แสน5หมืน กิโลเมตร โซ่ไม่ดัง ก็ยังไม่ต้องไปยุ่งกับมาเลย ช่างเค้าบอก เพราะถ้ามีปัญหาก็สามารถปรับตั้งได้ นี้ช่างของพี่ท่านเล่นยุให้เปลี่ยนเล่นเห็นว่าเราไม่รู้ด้านเครื่องยนต์นะดิ อย่ากลับไปให้มันหลอกแดกเรานะครับอู่แบบนี้ มายจริงจายต่อลูกค้าอ่ะ

5. aj11

aj11 New Member Member

201
    2
    0
    ขอบคุณคับ
    แล้วค่าใช้จ่ายเปลี่ยนโซ่อยู่ประมาณเท่าไหร่คับ
    ถ้าเปลี่ยนตัวตั้งโซ่นี้ประมาณเท่าไหร่คับ

6. momo234

momo234 New Member Member

824
    6
    0
    ตัวดันโซ่อัตโนมัต ของGA ของใหม่ประมาณ 1000บาท
    ถ้าของเซียงกงไม่เกิน500บาทครับ
    ถ้าโซ่ไม่ดังก็ไม่ต้องเปลี่ยนตัวดันโซ่ครับ

7. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    เหนียว แน่น หนึบ :D

8. wutnv

wutnv Active Member Member

455
    34
    28
    เปลี่ยนตอนรถพังคับ ฟันธง!

9. เดอะ แซ็กค์

เดอะ แซ็กค์ New Member Member

244
    19
    0
    ของผมไปถามราคาที่ศูนย์นิสสันเปลี่ยนโซพร้อมตัวดันโซบนล่างราคา 4000 บาทคร้าบ

10. pom2550

pom2550 New Member Member

20
    1
    0
    อิอิ...ตามนั้น:)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้