้ำเฮดเดอร์ กะ ยิงทราาย

การสนทนาใน 'Club EG Ferio' เริ่มโดย Love_my_Car, 29 กันยายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Love_my_Car

Love_my_Car New Member Member

39
    0
    0
    อยากรู้ว่ามีร้านรับทำสีฝาวาล์วแบบยิงทรายที่ไหนบ้างคับ อยากได้แบบแดง type R
    แล้วก้ออยากรู้ว่าระหว่างเฮดเดอร์ (เลส) แบบ 4-2-1 กะ 4-1 แบบไหนดีกว่ากันถ้าใส่กับ B16A
    แล้วถ้าเป็นของ B18 ใส่กะ B16 จะดีกว่าใส่ของ B16 มั้ยคับ ตอนนี้ท่อผมเดินเป็น 2.2" แล้ว ถ้าใส่
    เฮดของ B18 ผมต้องเดินท่อใหม่ด้วยรึป่าวคับ?
    คัยมี post ไว้ก้อได้นะคับ ขอราคาด้วยคับ สนใจอยู่
    ขอบคุณคับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 29 กันยายน 2008
  2. EGR

EGR New Member Moderator

862
    166
    0
    เครื่อง B16 ใส่ header ของ B18 ก็ได้ B16 ก็ดี เดินท่อ 2.2" ใส่ head ของ B18 ก็เหมาะนะ ไม่ต้องเดินท่อใหม่เพียงแต่เปลี่ยนหน้าแปนให้เท่ากันและใส่ประเก็นให้พอดีก็ ok แล้ว

4-1 เหมาะกับรอบเครื่องสูง ๆ จะเห็นผล แต่รอบต่ำ-กลาง จะด้อยกว่า 4-2-1 นิดหน่อย
    4-2-1 รอบสูง ๆ จะด้อย แต่รอบต้น-กลาง จะดีกว่า 4-1(4-2-1 เหมาะกับการใช้งานปรกติประจำวันมากกว่า)
    แต่ข้อดี-ข้อด้อย ของแต่ละแบบจะมีความแตกต่างกันไม่มากในเรื่องของ performance ซักเท่าไหร่ มันดีคนละแบบ
    อีกอย่างถ้ารถโหลดเตี้ยมาก ใส่แบบ 4-1 head อาจจะโดนครูดใต้ท้องได้

การเลือกใช้แบบไหนก็ขึ้นอยู่กับว่าเราต้องการอย่างไร ขับแบบไหน เครื่องทำมาบ้างหรือปล่าว เกียร์ Auto/Manual อนาคตจะโม ฯ เครื่องมั๊ย ฯลฯ สรุปความต้องการของเราได้แล้วก็ตัดสินใจทำให้จบซะทีเดียวใช้ยาว ๆ ไปเลย

ถ้าส่วนตัวผมนะ เครื่อง B16A เกียร์ Manual อนาคตอาจจะโม ฯ นิด ๆ หน่อย ๆ ประมาณว่า กรอง+ท่อไอดี พักปลาย ขัดลื่นพอต เป็นต้น ก็แบบด้านล่าง
    - ถ้าอยากใส่ head ของ B18 ใช้ 4-2-1 น่าจะเหมาะกว่า 4-1 เนื่องว่าต้องชดเชยขนาดของ head B18 ที่มีขนาดโตกว่า B16 เล็กน้อย ถ้าใช้ 4-1 อาจจะโล่งเกินไป
    - ถ้าใส่ของ B16 ก็แบบ 4-1 เลย แบบ 4-2-1 อาจจะอั้น คือ เผื่อไว้ในยามที่เราอาจจะโม ฯ เพิ่มเติมเล็ก ๆ น้อย ๆ ในวันข้างหน้า

เป็น 1 ความเห็นนะครับ ลองดู โชคดีครับ

:):):)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 30 กันยายน 2008
  3. Love_my_Car

39
    0
    0
    ขอบคุณมากคับ

แล้วมีคัยรู้บ้างเรื่องร้านที่รับยิงทรายฝาสูบ???

4. EGR

862
    166
    0
    แถมอีกนิด
    ราคามือสองของ Head สำนักดัง ๆ ก็ใกล้เคียงกันทั้ง 2 แบบ แล้วแต่สภาพ

5. Love_my_Car

39
    0
    0
    ขอราคาประมาณเปนตัวเลขได้มั้ยคับ

6. EGR

862
    166
    0
    ประมาณ 10,000.- ถึง 15,000.- ตามสภาพและยี่ห้อ ราคา 4-1 ขี่ 4-2-1อยู่นิดๆ
    B16 ราคาจะถูกกว่า B18 นิดหน่อย

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 30 กันยายน 2008
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้