รถมีอาการเหยียบคันเร่งกระชาก แล้วเครื่องกระตุกครับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย kouprey, 18 ตุลาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. kouprey

kouprey Guest

0
    0
    0
    เครื่องคาร์บิวครับ เวลาเปลี่ยนเกียร์แต่ละเกียร์ แล้วเหยียบคันเร่ง เครื่องจะกระตุก สองสามที แล้วรถถึงจะพุ่งออกไป ไม่ทราบเป็นเพราะอะไรครับ?? รบกวนขอความรู้พี่ๆ ทุกท่านด้วยนะครับ.....ขอบคุณครับผม

2. gon

gon New Member Member

21
    1
    0
    เป็นที่เกียร์ไหนครับ เกียร์ต่ำหรือสูง หรือเป็นหมดครับ

3. kouprey

0
    0
    0
    เป็นทุกเกียร์ครับ

4. tanit wongsanit

tanit wongsanit New Member Member

100
    7
    0
    ปรับตัว เวคคัม แอร์ครับ อยู่ข้างๆ คาร์บู ผมก็เคยเป็นตอน เปลี่ยน
    เกียร์แล้วเปิดแอร์ ลองปิดแอร์ดูแล้วขับดูก่อนครับ ถ้าอาการหายก็ใช่ชัวร์ครับ แต่ถ้าไมหายก็รอผู้อื่นครับ ต้องค่อยๆๆขับไปจูนไปครับ กว่าจะได้ก็เป็น อาทิตย์ครับ
    เพราะผมซ่อมเองครับ

5. tangprasert

tangprasert New Member Member

566
    36
    0
    ลองดูที่ีหัวเทียนก่ะสายหัวเทียนดูคับ เคยเป็นอยุ่

6. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    เหมือนเครื่องมันจะวอดดับใช่ป่าวครับ รอบต่ำๆเป็น รอบสูงๆไม่เป็นไร แล้วเดินเบาเครื่องสั่นเหมือนจะดับรึเปล่า

ลองแบบนี้ครับ สตาร์ทเครื่องยนต์ ดึงสายหัวเทียนออกไล่ไปทีละหัวครับ
    ถ้าสายหัวเทียนดี หัวเทียนไม่มีปัญหา เครื่องจะมีอาการสั่นๆๆๆ พอเสียบสายหัวเทียนเข้าที่เครื่องก็จะนิ่งเหมือนเดิม

และก็ตัวชดเชยรอบเดินเบาเมื่อเปิดแอร์ให้สังเกตุแบบนี้ครับ
    ปกติสมมุติรอบเดินเบาไม่เปิดแอร์อยู่ที่ 750รอบ/นาที ถ้าตั้งตัวชดเชยรอบไว้แบบปกติเมื่อเราเปิดแอร์รอบก็จะดีดขึ้นสูงกว่า 750รอบ/นาที(ถ้าต่ำกว่าต้องตั้งตัวชดเชยรอบใหม่)

750รอบ/นาที ไม่ใช่ค่ารอบเดินเบาของรถทุกคันนะครับสมมุติให้ดูเฉยๆ

7. kouprey

0
    0
    0
    เดี๋ยวจะลองทดสอบดูครับ

ขอขอบคุณสำหรับคำแนะนำของทุกท่านครับผม

8. kouprey

0
    0
    0
    อ้อ!!....รบกวนถามอีกข้อนึงครับ

คือซื้อ NV มือสองมาแล้ว เปิดเครื่องดูรู้สึกเหมือนเครื่องยังใหม่ๆ อยู่ เลยอยากรู้ว่าเจ้าของเดิมเปลี่ยนเครื่องใหม่รึป่าว?

ต้องดูที่ตรงไหนครับ มันจะมีชื่อรุ่นหรือเบอร์หรืออะไรบอกไว้รึป่าวครับผม??

9. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    ลองดูในเล่มรถครับมีการแจ้งเปลี่ยนเครื่องรึเปล่า หรือมีการล้างเครื่องยนต์ ล้างห้องเครื่อง ก็เลยดูใหม่

ถ่ายรูปมาให้ชมหน่อยครับ...:D

10. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ตามเป้เลยครับ

11. aj11

aj11 New Member Member

201
    2
    0
    ของผมก็เป็นคับแต่จะเป็นที่เกียร์1-2คับกลุ้มใจอยู่เหมือนกันคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้