สอบถามรถ 3 รุ่น Presea,Primera,Bluebird SSS

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย Smarty, 16 กันยายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Smarty

Smarty New Member Member

10
    1
    0
    ทั้ง 3 รุ่นนี้ รุ่นไหนมีใช้ในประเทศไทยมากที่สุดครับ เรียงตามลำดับให้ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ จะนำมาเป็นตัวช่วยในการตัดสินใจครับ :)

2. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    อิอิ เห็นบนถนนน้อยทั้ง 3 รุ่นแน่นอน

3. ALTIMA BDA_U13

ALTIMA BDA_U13 New Member Member

384
    12
    0
    เชียร์ ,Bluebird SSS คับ เป็นการส่วนตัว แหะๆๆ หาเพื่อนครับ

4. เสก R10

เสก R10 New Member Member

807
    8
    0
    Primera น่าจะเยอะสุดนะครับ จากนั้นก็ Presea กะ Blueburd พอๆกาน

อันนี้เอาตามที่เคยผ่านหูผ่านตามาน่ะครับ

5. PrimeraGTiR

PrimeraGTiR New Member Member

766
    8
    0
    ความสวยผมว่าพริมิร่า สวยนะ
    บีบี ห้องเครื่องใหญ่มาก
    พริเซีย หน้าปัทม์เรือนไมล์ไฟสวย
    อะไหล่ พริมิร่า เบิกห้างแพงสุด
    บีบี น่าจะถูกสุด
    พริเซียใช้อะไหล่ร่วมกับ ซันนี่ ได้หลายชิ้น
    ทำแรง น่าจะเป็น บีบี กะ พริมิร่า อ่ะ
    (สาวก พริเซีย อย่า น้อยใจไปละ)
    อิอิ

6. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    พี่ ฉะ นี้ ตอบ โดน ใจ ผม จิงๆ ทีเดียว เชียว ซิ ให้ ตาย เถอะ พับ ผ่า

SSS ที่มหาลัย ผม รถอาจารย์ ออกจากศูนย์ มีทั้งซันรูฟ และปัดหลัง (อยู่หน้าภาคโทรคม)
    สวยมาก
    P11 นี้ของแต่งเยอะ หาง่าย และก็ ..... ทำขึ้น แน่นอน เพราะอยู่ที่ญี่ปุ่นเขาเอามาทำแข่ง ด้วยละ
    สวยกว่า

R11 น่าสงสารสุด ชุดแต่งก็ไม่มี นอกจากงานไทย เมืองนอกไม่เห็นจะมีเลย ความแรงไม่ต้องพูดเถอะครับ อ่อนด้อย และโดยรวม มันด้อยจิงๆ นะมีแต่คนพูดกัน ช่วงล่าง ห่วยกว่าJazz อีกมั้งครับ เฮ้อ .... .... แต่ระวังตรูดนะอะฮึ๋ม ....... 555+

สวยน้อยสุด ! ..... เอาไว้ลองมาดูรถพี่กิ๊ฟ พี่เบิร์ด แล้วก็ รถของพี่หลายๆคนที่ทำมาสวยๆ และกันครับ เพื่อเป็นทางเลือกนึง แต่มันไม่แรงนะ! แต่ก็ระวังก้นไว้ด้วยก็ดีเวลาเจอะอะ

ลองดูละกันครับ http://racingweb.net/forums/showthread.php?t=539360
    ส่วน P11 ก็ ลองหาดูครับ สวยๆ เยอะแยะเลย :D

ปล. ก็R11 รถบ้าน สาวๆ วัน 30+ เขาใช้กัน !

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 16 กันยายน 2008
  7. poomsiri

poomsiri New Member Member

672
    8
    0
    น้อยใจเหมือนกันแล้ว............:D:D:D

8. silver dragon

silver dragon New Member Member

580
    2
    0
    เรียงลำดับก้อน่าจะ 1.บลูเบิร์ดSSS 2.Primera 3.Presea ทั้ง3 รุ่น นำเข้าทั้งหมดครับ......BluebirdSSSน่าจะนำเข้ามาก่อนใครหรือไม่ก้อใกล้เคียงกะR10ตั้งแต่ยังเป็นสยามกลการ...สมัยนั้นเป็นรถที่ฉีกรูปทรงจากกล่องไม้ขีดไปเป็นทรงมลหยดน้ำ..นำเข้าหลายล็อตมีทั้งสีเดียวและทูโทน...เครื่องSR20Deมีทั้งเกียร์ธรรมดาและออโต้....ส่วนPRIMERAนำเข้ามาหลังจากสยามกลการเปลี่ยนระบบบริหารจากสาขาเป็นระบบตัวแทนจำหน่ายDealer.. ปี97.. นำเข้าประมาณ500กว่าคันเป็นรุ่นที่นำเข้าราคาถูกและคุ้มมากๆ ..เจ็ดแสนกลางๆเอง...นำเข้าประมาณห้าร้อยกว่าคัน(ไม่ถูกได้งัยช่วงนั้นที่ญี่ปุ่นมันออกรุ่นใหม่แล้วเลยเลหลังขายให้เรา...มันฉลาดชิบ....รถรุ่นดีๆเราก้อดันไม่ยอมซื้อบล๊อคมาผลิตเอง...สมน้ำหน้า...อิอิอิ)ส่วนR10นำเข้ามาประมาณควบๆกับSentra B13ตอนนั้นยังเป็นสยามกลการอยู่เหมือนR11ที่นำเข้ามาขายคู่กับB14แต่ทั้ง2รุ่นนำเข้ามาไม่มาก..ส่วนมากจะนำเข้ามาช่วงที่จะเปลี่ยนรุ่น..เพราะถูกมั่กๆ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 กันยายน 2008
  9. Smarty

10
    1
    0
    ชัดเจน แจ่มแจ๋ว ครับ ขอบคุณทุก ๆ ท่านครับ

10. BLUEprimino

BLUEprimino Member Member

584
    5
    18
    ผมมาเปิดประเด็น ของเชียงกงบ้างนะครับ

อะหลั่ยเชียงกง เรียงจากมากไปน้อย ก็ต้องเป็น

p11 เนื่องจากมีทั้งแวน และซีดาน อะหลั่ย ใช้กันได้เยอะ เลยเข้ามามาก
    r11 เข้ามาเยอะเหมือนกัน เนื่องจากเป็นรถปีที่นำเข้ามาเร็วกว่า พรีมีร่าแค่ 2-3 ปี
    r10 - u13 น่าจะเริ่มหายากพอๆกันครับ r10 รถปี 92-93 อะหลั่ยเริ่มหมดไปเรื่อยๆ แต่ดีที่บางอย่างใช้ทดแทนกับ b13 ได้ ส่วน u13 ถึงแม้ว่า ปีที่นำเข้ามาจะใหม่กว่ามาก แต่ยอดการขาย ผมว่า แย่กว่า p11 อีกนะ อะหลั่ยตามเชียงกงก็หายากเต็มทน ครับ ทั้งบอดี้ ชุดแต่ง หายากครับ แต่ถ้าได้ตัวท๊อป มีซันรูฟ ปัดหลัง มาแล้วก็จบครับ ดีกว่าแน่นอน

11. Diamond0722

Diamond0722 New Member Member

806
    2
    0
    ผมเห็นบ่อยที่สุดก็ P11 ครับ...ตื่นเช้ามาเห็นทุกวันเลย รองลงมาก็ Presea วิ่งบนถนนสวนกันอยู่ 2-3 ครั้ง BB นี่หน้าตาเป็นยังไงหว่า..จำมะได้...แต่ที่จำได้..จังหวัดที่ผมอยู่มี P11 ที่เห็นและจำได้มีอยู่ 5 คันครับ (ที่สำคัญ..เราเป็นหนึ่งใน 500 ที่ขับ P11 อิอิอิ)

12. Panake

Panake New Member Member

435
    1
    0
    r10 ของผมได้มาตอนแรกจะเอาไปแต่งซิ่ง แต่คิดไปคิดมาจะเอาไปทำแนว retro แทนดีกว่า ยิ่งได้อ่านข้อมูลแล้วอีกสัก 5 ปี คงจะเป็นรถโบ..ราณแน่เลย แถมไม่ค่อยมีใครใช้อีกต่างหาก เพราะที่เหลือต้องหยุดวิ่งหาอะไหล่ไม่ได้ 555:D:D:D

13. เสก R10

807
    8
    0
    สู้ครับพี่พันเอก

R10 เครื่องสดๆขนาดน้าน...อิอิ

14. Panake

435
    1
    0
    ตกลง r10 เหิรฟ้า ของน้อง ake r10 ขายหรือซ่อมต่อครับ กลัวจะขาดสมาชิกไปอีกคน

15. Diamond0722

806
    2
    0
    ใจเย็นคร๊าบบบ..พี่พันเอก เก่ากว่าเราก็ยังเห็นวิ่งบนถนนเยอะแยะไป ผมว่าช่างไทยเก่งถึงเวลานั้นเดี๋ยวก็จับอะไหล่แปลงใส่ได้เองล่ะน่า ผสมพันธุ์กันแบบหน้ายี่ห้อนึง ตูดยี่ห้อนึงก็มีถมไป....:D:D:D

16. เสก R10

807
    8
    0
    น่าจะขายครับพี่

เเต่ไปหายไปไหนหรอก...อาจจะมาคบกะ P11 เเทนอ่ะ...อิอิ

17. BLUEprimino

584
    5
    18
    เอารถพี่มั๊ย เอก...................อิอิอิ

18. Panake

435
    1
    0
    ใจเย็นๆๆโยม ยังรักยังหวงอยู่ครับ แต่เจ็บใจมาก เพื่อนๆ ครอบครัว
    ช่วยประนามว่าไปซื้อรถอะไรมา เช๊ย...เชย ว่างๆจะขอยืมรถน้าหม่อม(ขออนุญาตกล่าวพาดพิง)
    ไปให้ดูว่าแต่งแล้วเป็นยังไง...:eek::eek::eek:

19. เสก R10

807
    8
    0
    เอารถผมไปพาดพิงก็ได้นะพี่...อิอิ

20. silver dragon

silver dragon New Member Member

580
    2
    0
    แปลงร่างเลยครับพี่....

:Dแปลงหน้าเป็นSkylineแบบในรูปเลยสิครับพี่พันเอก:D

21. ironman

ironman New Member Member

443
    90
    0
    ฮิๆ R10 นี่ผมว่างามไม่แพ้ครายเลยนะครับ:D

สวยเฉียบ ช่วงล่าง B13 หาอะไหล่ได้มากมายไม่มีคำว่าอดอยาก ของแท้ เทียบ เทียม ร้านอะไหล่ข้างบ้านยังมีขาย

แถมระยะล้อหลังกับล้อหน้ายาวกว่า B13 วงเลี้ยวจะกว้างกว่าแต่การทรงตัวดีกว่า :)

ลองดูรถอย่างไคสเลอร์นีออนนะครับ ที่ถือเป็นรถทีมี่การออกความปลอดภัยขั้นสูง

จะให้ระยะล้อหลังกับล้อหน้าห่างกันสุดๆ ด้วยหลักการออกแบบเหมือนๆ R10 เลยล่ะครับ

เครื่องยนต์ R10 ก็ใช้อะไหล่ร่มกับ B13 B14 NV ได้อย่างมากมาย :)

เครื่องพังก็ยกเครื่องตระกูลนิสสันทั้งหลายมาลงได้อีกหลายบล็อก

อะไหล่บอดี้ราคาไม่แพงนะครับ เพราะว่ามีคนซื้อน้อย เชียงกงกลัวขายไม่ได้ ขายอะไหล่ถูกกว่าอีคาร์เสียอีก :p:p

เหล็กบอดี้เบอร์หนาๆกว่า มีระบบคานนิรภัยซ่อนในประตู :)

อุปกรณ์ภายในภายนอกที่มีให้มา รถป้ายแดงสมัยนี้ยังจับเอามาโฆษณาอย่างกับว่าพึ่งคิดค้นขึ้นมาใหม่ ฯลฯ

ช่วงล่างอิสระสี่ล้อ เครื่องยนต์มีระบบวาล์แปรผัน ฯลฯ :)

ถ้าพ.ศ.นี้จับมากับชนป้ายแดง ต้องเลือกตัวเฉียดๆ ล้านโน่นแหละครับ

ราคามือสองที่ได้มาถูกกว่ารถยอดนิยมสามประตูคันหนึ่งในสมัยเดียวกัน ที่เป็นเครื่องคาร์บู :p

แถมราคาป้ายแดงสมัยนั้นต้องสามคันถึงซื้อ R10 ได้คันนึง อิอิ :D

ดังนั้น สู้ๆครับชาว R10 :D:D:D:D:D

กลับมาที่ท่านพี่ จขกท เป็นผมถ้าดวงดีจริงๆ ไปเจอรถที่ถูกใจและราคาโดน

ผมว่า U13 เป็นรถที่น่าเล่นมากๆ แต่ชอบใหญ่ๆแบบป๋าๆ ต้อง R11 ครับ ภายในเขาดีจริงๆ

22. Panake

435
    1
    0
    ขอบคุณทุกท่านที่ให้ข้อมูลครับ ชาว R10 จะได้กำลังใจปลุกปล้ำ...เอ็ย...ปลุกปั้นกันต่อปาย

23. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    เอาเป็น ว่า พี่ เอก ตูน ว่า นะ ครับ พี่ เอก เอา ของ พี่ ป๊อป ก็ น่า จะ ดี นะ 555+ เอา เลย พี่ รอบ เดียว จบ ครบ ถ้วน ไม่ ต้อง เก็บ เหลือ แต่ บำ รุง และ ก็ ใส่ ใจ อย่าง เดียว

เพราะ พี่ ป๊อป เขา กำ ลัง จะ ไป เอา แวน แล้ว 555+ นะ ครับ

24. PeMhom

PeMhom New Member Member

1,163
    3
    0
    รถตาหม่อม มันสวยตรงไหนหว่า รถเจ้านั้นอ่ะ ทุกวันนี้มันวิ่งได้ก้อบุญแล้วน่ะ ผมว่าในคลับมีสวยๆหลายคันน่ะพี่น่ะ อย่างรถน้องเอก สวยและสมบูรณ์มากเลยล่ะ ก่อนจะ........ฮือ.....ฮือ......เข้าใจเลยล่ะเพราะผมหลังจาก มีสภาพแบบเดียวกับน้องเอกมาก็นั่งน้ำตาตกเก็บงานให้เค้ากลับสภาพดีๆ เหมือนตอนก่อนโดน.......ออกจากอู่ประกันแล้วทำเยอะมาก จุกจิกไปหมดเลยล่ะ แค่เก็บงานสายไฟกับระบบ แอร์นี่ เพื่อนแซวยันลูกบวชเลยล่ะ อย่างว่าช่วงนั้นดวงตก จอดติดไฟแดงก็โดน ไดชาตเสีย มือไม้สั่นทำไรไม่ถูก เรียกรถยกมายกรถไปเข้าอู่ ออกมาจากจุดเกิดเหตุได้หน่อยก็รถยกไปชนกับ รามซิงค์ ขับรถเช่า ตัดหน้า สุดหล่อเลยเกือบเหินฟ้า เกยไปบนรถยกอีก เพื่อนตัวดี เลยแน่ะนำให้ไปทำบุญ โดยการปล่อยหอยขม 9 โล กับ ปลาไหล 9 ตัว เวลา ตี 5 - 6 โมงเช้า ล้างซวย

โอ๊ย.......เวลาหลับเวลานอนตูเลยล่ะ...ให้ตื่นไปทำน่ะไม่ไหวแน่...แต่ถ้าต่อเนื่องแบบยังไม่ได้นอนนี่พอไหว :D คืนนั้นอ้ายที่แน่ะนำล่ะตัวดีอยู่กะ ตรูยังเช้า อ้วกไม่นับหลับเป็นแพ้ล่ะ เมิง :D
    เท่านั้นยังไม่พอ...
    ปล่อยเฉยๆไม่ได้ด้วยน่ะ มันต้องมีคาถากำกับ อีก 1 หน้า A 4 หอยขม 1 หน้า กับ ปลาไหลอีก 1 หน้า
    ท่วงท่าในการบริกรรมคาถาด้อง นำสรรพชีวิตที่จะปล่อย เทินไว้เหนือหัว เจ้าปลาไหลนี่พอทน แค่จั๊กกะเดียม เพราะเค้าคงดีใจที่จะได้ลงน้ำ ดิ้นขลุกขลักในถุง.....แต่อ้ายหอยขม 9 โล นี่สิ หลัก Shift_หาย บริกรรมคาถาแบบ งึมงัมๆ ไม่ได้ แม่หมอพิมพ์หมายเหตุมาใน A 4 เลยต้อง เต็มเสียงให้เทวดาฟ้าดินได้ยินกันถ้วนหน้า ฮืม.........2 ชุด....2 รอบ ......หอยขมกับปลาไหล..... 6 โมง ด้วยน่ะ ฮืม......แม้จะเป็นเช้าวันอาทิตย์ก็เถอะ ล้างซวย......ใช่เซ่ะ.......กลับมาน้ำหอย..น้ำปลาไหล...ที่เทินไหลย้อยอยู่เหนือหัว.... ล้างซวย....แถมอ้ายเพื่อนที่เย้วๆไปเป็นสักขีพยานในพีธีกรรม พอเริ่มร่ายคาถา มันก็พร้อมใจกันไปรอในรถ
    เสร็จพิธีกลับขึ้นรถมันก็ปิดแอร์ เปิดกระจก.....นึกดู...กลิ่นมหาโหดขนาดไหน... แถมยังมีปากดีเหน็บ...เออว่ะ...เสียงเมิงนี่ดังใช้ได้เหมือนกันน่ะ..แล้วถ้าเมิง..ทำแล้วดี...เดี๋ยวแม่หมอคนนี้..ว่างๆกรูจะไปดูบ้าง..งง งาน ไม่ทำแล้วล่ะ เดี๋ยวปล่อยหอยขม ปล่อยปลาไหลเอา

ท่าน นพ (ใช่เปล่าหว่า????) สงสัยอ่ะ อ้าย "จขกท" นี่อะไรง่ะ...

เห็นด้วย กับที่ว่า U13 น่าเล่น ชอบเหมือนกันเลยอ่ะ หาแบบซันรูฟ + ปัดหลังมาเลยน่ะ แจ่ม :)

25. Smarty

10
    1
    0
    Primera สวย ชอบ แต่กลัวเรื่องอะไหล่มาก ๆ ๆ ๆ รู้นะครับว่าหาได้จากตามเชียงกง แต่ที่กลัวคืออะไหล่บอดี้ กับ พวกระบบไฟฟ้าต่าง ๆ สิ่งที่ผมกลัวทุกคนคิดว่ายังไงครับ

26. mommamz

mommamz New Member Member

964
    4
    0
    "จขกท" >>> เจ้าของกระทู้ :D:D:D:D

27. pelinpinle

pelinpinle New Member Member

83
    0
    0
    ถึงรถจะเก่า แต่ความเก๋าไม่เป็นรองใครครับ
    สวยคลาสสิคตลอดกาล หุหุ

28. BLUEprimino

584
    5
    18

หายห่วงครับ หลังบ้านพี่ฉะ มีเยอะมากครับ...ขอบอก...:D:D:D

29. BecoN

BecoN New Member Member

71
    0
    0
    กะลังจัย เฮือกๆ

30. Diamond0722

806
    2
    0
    เอ...ตกลง จขกท. ตัดสินใจได้ยังอ่ะ...ผมยังเชียร์ P11 อยู่ครับ...จะได้มีเพื่อนเพิ่มอีก...อิอิ ถึงเวลาหาอะไหล่ไม่ได้...ก็ยังมีเพื่อนอีกห้าร้อยกว่าคนที่หาไม่ได้เหมือนกันครับ...555

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้