ขอความช่วยเหลือด้วยครับ เครื่องน็อคครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย ekt_o, 26 กันยายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ekt_o

ekt_o New Member Member

16
    0
    0
    เรื่องมีอยู่ว่าผมขับเร็วแล้วเกียร์อยู่ในตำแหน่ง D2 เป็นระยะทางประมาณ 3-4 ก.ม จู่ๆเครื่องก็ดับหายไปเลย
    มีกลิ่นไหม้ด้วยไม่รู้ว่าเครื่องเป็นอะไรบ้างตอนนี้สตาร์ทไม่ติดเลยครับเวลาสตาร์ทได้ยินแต่เสียงกุญแจดังแป้กๆ
    อาการอย่างนี้มีแนวโน้มว่าตรงไหนจะพังบ้างครับเห็นช่างบอกว่าถ้าซ่อมแล้วราคาสูงแนะนำให้เปลี่ยนเครื่องดีกว่า
    ถ้าช่างให้เปลี่ยนเครื่องราคาจะประมาณเท่าไหร่ครับหรือสมาชิกท่านใดมีเครื่องสภาพดีๆรบกวนทิ้งเบอร์ไว้นะครับ
    ขอราคาด้วยนะครับหรือติดต่อมาที่เบอร์โทร 086-127-4895 ขอบคุณล่วงหน้าครับ

2. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    แสดงว่าช่างรื้อเครื่องดูแล้วหรอครับ

แล้วช่างบอกว่าเป็นอะไรละครับ

แล้วขับที่ D2 ที่ความเร็วประมาณเท่าไหร่ครับ รอบประมาณเท่าไหร่

รอบสูง จนความร้อนขึ้นแล้วฮีตดับ หรือเปล่าครับ

หรือว่า ชาร์ฟละลาย เอ...นึกไม่ออกแล้ว

ขอรายละเอียดมากกว่านี้ครับ

ส่วนเครื่อง ถ้าเครื่องเดิม D16Y8 ราคา 8000-14000 แล้วแต่สภาพ และความครบของอุปกรณ์ครับ

เครื่องรุ่นเดิม ค่าวางไม่กี่บาทครับ เหลือแค่ค่าของเหลวนิดหน่อย รวมแล้วไม่น่าถึง 20000 ครับ

3. ekt_o

16
    0
    0
    ตอนนี้ช่างกำลังรื้อครับ คราวๆว่าท่อนล่างน่าจะไปแต่ไม่แน่ใจว่ารวมไปถึงก้าน กับ กระบอกสูบ หรือเปล่า ผลน่าจะออกตอนบ่ายๆถึงจะบอกผลครับ
    ขับ D2 ความเร็ว ประมาณ 180-190 รอบไม่แน่ใจครับ น่าจะประมาณ 6-7 พัน
    ความร้อนไม่ฮีต ครับ
    เครื่อง ผมจะหาได้ที่ใหนบ้างครับ ถ้าช่างบอกราคามาแรงผมคงต้องหาที่อื่นครับ
    หรือ พี่ kungking5 พอจะให้เบอร์ โทรผมได้ใหมครับ

4. ekt_o

16
    0
    0
    ผลแจ้งมาแล้วครับ
    เพลาข้อเหวียงละลาย,ก้านสูบ3พัง,ชุดชาร์ฟละลาย ซ่อม หมื่นปลาย ช่างแนะนำว่ายกเครื่องใหม่จะดีกว่าในระยะยาว
    ถ้ายกเครื่องใหม่ มีให้เลือก
    D15Y เดิมไม่ Tec ไม่รวมเกียร์ 30,000
    Vtec'95 เตารีด ไม่รวมเกียร์ 40,000
    Vtec ตรงรุ่น ไม่รวมเกียร์ 60,000
    B16A Tec เล็ก+เกียร์ออโต 65,000
    ราคาตามนี้แพงมั้ยครับ หรือมีที่อื่นราคาเบากว่านี้แนะนำบ้างหรือเปล่าครับ+ค่าลากแล้วคุ้มกว่านะครับ

5. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    กำลังซัดอยู่ใช่ไหมครับ มีแนวโน้มจะเป็นแบบกรุ๊งกริ๊งบอก ชาร์ฟอาจละลายแล้วครับ
    น้ำมันหล่อลื่นไม่ทันแช่รอบสูงๆนานๆ

6. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    สุดยอดครับ D2 ลากถึง 180 -190 แล้วรอบไม่ตัด

คงต้องรอดูท่อนล่างจากช่างแหละครับ ว่าเป็นมากแค่ไหน ซ่อมคุ้มมั้ย?

ส่วนเครื่อง ต้องลองหาในเวปละครับ ว่ามีใครยกลงมั้ย

ถ้าตามเชียงกง จะแพงอ่ะ เห็นขายกันเกือบ 20k

7. bigeyes96

bigeyes96 New Member VIP

616
    246
    0
    พี่น้องคับใครมีข้อมูลหรือรู้จักแหล่งเครื่องดีๆราคาไม่แรง
    รบกวนช่วยเหลือน้องekt_o จากอยุธยาด้วยคับ
    ขอความอนุเคราะห์ด่วนเลยคับ จักขอบคุณยิ่ง

8. ออโต้one

ออโต้one New Member Member

131
    2
    0
    ว่างมาแล้วครับเป็นเหมือนกัน ใด้เครื่องเชียงกง D15 B 3 สแตด ว่างมา 40000 หมื่น
    เปลี่ยนสายพานราวลิ้น ลูกลอกใหม่ ของเหลว ยางลองแท่นเครื่อง 2 ตัว ปั้มคลัชบน ช่างรับประกัน 1 ปี
    ไม่ได้หาเครื่องเอง เพราะไม่อยากมาตามซ่อมเอง ให้ช่างหา ชั่วกว่าแพงนิด แต่ตัดปัญหาจุกจิก
    แต่เครื่องตัวนี้โมไม่ดี แต่ใช่งานประหยัดน้ำมัน

9. kungking5

1,661
    287
    0

ดูจากราคาแล้ว แรงใช้ได้เลยครับ

ลองดู B20B เกียออโต้มั้ยครับ เห็นมีขายอยู่ในกระทู้ซื้อขาย พร้อมวาง ไม่ถึง 5 หมื่น

เทียบราคาแล้ว น่าจะคุ้มกว่า ครับ

10. ekt_o

16
    0
    0
    ขอบคุณทุกท่านครับที่ให้ความช่วยเหลือ ยังรอความช่วยเหลือและคำแนะนำอยู่นะครับ

11. ekt_o

16
    0
    0
    รบกวนถามครับ รหัสเครื่อง ผมไม่ค่อยรู้เรื่องเครื่องครับ รู้แต่ตัวเลขน่าจะบอก ซีซี
    D15Y
    D15 B 3 สแตด
    B20B
    ัฺัิิิB16A
    B18x
    ปกติจะอยู่กับรถรุ่นใหนบ้างครับ หรือเป็นเครื่องรถแข่ง

12. kungking5

1,661
    287
    0
  13. Chay_coupe

Chay_coupe New Member Member

147
    11
    0
    เอาใจช่วยครับ ^_^หายไวๆนะ

14. x1542

x1542 New Member Moderator

1,252
    156
    0
    ลองดู B20B มั้ย เกียร์ออโต้สบายดี เห็นเค้าว่าขับสนุกด้วยนะครับ ราคาน่าจะโอเคนะ 5หมื่นน่าจะจบ

15. RTNET@EK

933
    122
    43
    ของคุณพี่ nhoom น่าจะมีนะครับ b20b พร้อมวางด้วย ไม่น่าแพงเทียบกับราคาที่ว่ามานะครับ
    เอาชิ้นส่วนเครื่องเดิมที่ดีๆ มาแยกขาย ก็ได้เงินกลับมาอีกนะครับ ลองปรึกษาพี่เขาดูครับ

16. EK8155

EK8155 New Member Member

183
    12
    0
    พี่หนุ่มคับ ผมซื้อ B20B ที่พี่แต่วางที่อู่ประจำคับ
    ตรงรุ่น ไม่ต้องแปลง 2 วันเสร็จ ผมวาง+ค่าเครื่อง 38000 บ

อู่ใน กทม โทรถามได้คับ

17. ekt_o

16
    0
    0

รบกวนขอเบอร์โทร ของคุณพี่ nhoom ทีครับ ผมหาแล้วไม่เจอจริงๆครับ

18. ekt_o

16
    0
    0
    b20b อัตราการกินเชื้อเพลิงมากมั้ยครับ เมื่อเทียบกับ d15 , b16 , b18

19. EAK_EK

EAK_EK New Member Member

26
    7
    3
    เอาจัยช่วยคับ น้อง ekt_o เดือดร้อนจิงๆคับ
    EK อยุธยาเปนกำลังจัยหัยคับ

20. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    เครื่อง CC สูงย่อมกินกว่าเป็นธรรมดา ถ้าวิ่งในเมือง
    แต่ถ้าวิ่งทางไกลจะประหยัดกว่า แถมขับสนุกกว่าด้วย ในอนาคตนำมาโมต่อได้ด้วยครับ
    ส่วนราคาที่บอกมานั้น ผมว่าแพงครับ เชียร์ให้วาง B20B ไปเลยครับ

21. RTNET@EK

933
    122
    43
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้