รถวิ่งลุยฝนแล้วมีเสีย...ทำไงครับ

การสนทนาใน 'Civic ES Group' เริ่มโดย ไทพเปอร์, 13 กันยายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ไทพเปอร์

ไทพเปอร์ New Member Moderator

881
    73
    0
    มันจะเหมือนรถวิ่งไม่ออก เหมือปล่อยคลัชไม่หมดแล้วเยียบคันเร่งอะครับ เสียเครื่องจะหอนขึ้นมา เป็นทุกครั้งที่ฝนตกหนักๆ หรือวิ่งลุยน้ำขังเยอะๆ แถวมีเสียง ก๊อกๆ ที่ล้อด้วย

ใครเคยเป็นบอกสาเหตุและวิธีแก้ด้วยครับ ขอบคุณครับ

2. Ayothaya

Ayothaya New Member Member

94
    12
    0
    ของพี่เคยเป็นตอนตัดแคทออก อาการคล้ายๆของแมน ไม่แน่ใจว่าจะใช่หรือเปล่านะ

3. .:: ป๋องแป๋ง ::.

.:: ป๋องแป๋ง ::. New Member Moderator

591
    73
    0
    เอ........... เป็นไรหว่าา รอฟัง

4. oat_28

oat_28 New Member Member

1,150
    53
    0
    น้ำ เ ข้ า เ กี ย ร์ ห รื อ เ ป ล่ า คั บ เ พ่ แ ม น

5. กะตั่ย

กะตั่ย New Member Lady Member

199
    25
    0
    เปง นาน ยัง ?

ก่อน ติด แอล เปน มั้ย ?

6. boy_rx_7887

boy_rx_7887 New Member Member

742
    86
    0
    สงสัยหัวเทียนบอด

7. civicy_art

civicy_art New Member Member

356
    23
    0
    แง่ม ๆ ๆ

8. tui013

tui013 New Member Member

1,777
    238
    0
    อาการที่ว่ามันเป็นตอนลุยฝนเนี่ยน้ำขัง(น้ำท่วม)หรือว่าฝนตกถนนเปียกธรรมดาอ่ะ...
    ถ้าเป็นตอนลุยน้ำขังพี่ว่าปกตินะ

9. EDIT NUMBER 8

EDIT NUMBER 8 New Member Member

6
    0
    0
    อาการนี้น่าจะเกิดจากผ้าเบรกหรือป่าวครับ...ลองเช็คดู ที่ผ้าเบรกหรือแถวๆคาลิปเปอร์ครับ.

10. .:: ป๋องแป๋ง ::.

.:: ป๋องแป๋ง ::. New Member Moderator

591
    73
    0
    เออ ที่พี่ตั่ยพูด ก็น่าคิดนะ

11. ไทพเปอร์

881
    73
    0
    ไม่ใช่ L ครับพี่ต่า Nos ตะหาก เป็นก่อนติดครับ :D

ใส้ไก่มันเปื่อยนะครับพี่บอย อิอิ

เป็นตอนลุยฝนที่ตกหนักๆ และก็ลุยน้ำขังเยอะๆ อะพี่ แต่ถ้าแค่ถนนเปียก หรือตกปลอยๆ ก็ไม่เป็นไร จะไปให้ช่างเช็ค ถ้าฝนไม่ตก ขับให้ตายมันก็ไม่ดัง เลยไม่รู้จะไปให้เขาเช็คอาการยังไง

ตอนนี้เริ่มมีเค้าว่าอาจจะเป็นที่เบรคครับ ขอบคุณครับ

:D:D:D

12. soda_get

soda_get New Member Member

447
    52
    0
    รอฟังผลนะ ว่าเป็นจากอะไร ขอให้หาเจอไว ๆ เด๊อ

13. work_x

work_x New Member Member

32
    0
    0
    คงเป็นที่เบรคล่ะครับ ผมก็เคยเป็นแต่ตอนนี้หายแล้ว หลังจากวิ่งไปซักระยะให้จานเบรคร้อนขึ้นน่ะครับ

14. ake-por

ake-por New Member Member

45
    4
    0
    ชีลเพลาขับรั่วหรือเปล่า ลองถ่ายน้ำมันเกียร์ดูว่ามีน้ำปนมั้ย
    น้ำอาจจะเข้าไปที่ชุดคลัตช์ก็ได้นะ
    ดูยางเพลาขับด้วยสงสัยจะแย่

15. .:: ป๋องแป๋ง ::.

591
    73
    0
    ช่างเอกมาเองแล้ว :D:D

16. Mai2U

Mai2U New Member Member

4
    1
    0
    ผมก็มีอาการแบบนี้เหมือนกัน เป็นมาสักพักแล้ว เข้า0 ก็หาสาเหตุไม่เจอ เพราะฝนไม่ตกมันก็ปกติ

ใครรู้มันเกิดจากอะไรช่วยบอกทีน่ะครับ รอคำตอบเหมือนกัน ขอบคุณครับ

17. ไทพเปอร์

881
    73
    0
    มีเพื่อนแล้วเย้ๆๆๆๆๆ :D ยังรอผู้ที่เคยเป็นมาแล้วมาชีแนะนะครับ

18. npcm2008

npcm2008 New Member Member

15
    0
    0
    ผมก็อาการเดียวกันเลยครับ เวลาฝนตกจะมีเสียงดัง ก่อกๆ แล้วเหมือนๆเร่งไม่ขึ้นอะครับ
    รอผู้รู้มาตอบเหมือนกันครับ:)

19. tui013

1,777
    238
    0
    จะดีใจทำไมวะน่ะ...รถมีปัญหานะไม่ใช่ถูกหวยซะหน่อย:D

20. es21fatboy

es21fatboy New Member Member

580
    60
    0
    ถ้าเป็นเหมือนเสียง "หอน" เวลาขับลุยฝนที่ตกค่อนข้างจะหนาเม็ด มีน้ำชะโลมอยู่บนถนนพอประมาณ

โดยยังสามารถใช้ความเร็วได้ สัก 70 กม./ชม.ขึ้นไป ต้นเหตุอีกประการของเสียงหอน ก้อเป็นผล

มาจาก "คลื่นเสียงจากท่อไอเสีย" กะ "น้ำ" อ่ะครับ เนื่องจากปกติเวลาที่รถเราวิ่งกันเนี่ย ท่อไอเสีย

ที่ทำหน้าที่ระบายไอเสีย ออกมานั้น ก้อจะมีแรงสั่นสะเทือนซึ่งเป็นต้นเหตุที่ทำให้เกิดเสียงอยู่แล้ว แต่

เวลาปกติที่มันไม่มีน้ำเนี่ย พวกแผ่นซับเสียง ต่างๆที่บุอยู่ที่พื้นรถก้อจะกักเก็บเสียงนั้นไว้ได้เป็นส่วนใหญ่

แต่ที่นี้พอเวลาเราวิ่งลุยฝน ไอ้ตรงช่องว่างนิสนุงระหว่างท่อไอเสีย ที่เดินลอดใต้พื้นห้องโดยสารไปนั้น

จะมีละอองน้ำเข้าไปอยู่แทนอากาศ ซึ่งโดยปกติ น้ำก้อจะมีความหนาแน่นมากกว่าอากาศ ซึ่งก้อแน่นอน

ว่า เมื่อพื้นที่ว่างเล็กๆตรงนั้นมีความหนาแน่นมากขึ้น ก้อย่อมจะนำเสียงได้ดีขึ้นด้วย เหมือนเราลอง

เคาะโต๊ะดู ถ้าเราเอาหูไปแนบกะโต๊ะที่เราเคาะ เราก้อจะได้ยินเสียงเคาะโต๊ะดังกว่า เรานั่งฟังอยู่เฉยๆ

โดยไม่เอาหูไปแนบ

สรุป เวลาวิ่งลุยน้ำ ทำให้ที่ว่างระหว่างใต้ท้องรถ กะ ท่อไอเสีย มีน้ำเข้าไปอยู่แทนอากาศเพียวๆ

น้ำก้อเลยเป็นสื่อกลางนำทั้งเสียง และแรงสั่นสะเทือน ได้ดีขึ้น เวลาวิ่งลุยน้ำก้อเลยมีส่วนทำให้

เกิดเสียงหอนขึ้น

ส่วนรถรุ่นอื่นๆวิ่งลุยน้ำแล้วไม่หอนนั้น เนื่องจากลักษณะของพื้นรถไม่เหมือนกะESเรา เนื่องจาก

พื้นรถESเรา พื้นจะเรียบเสมอกันตลอด ขนาดที่นั่งด้านหลังยังไม่มีอุโมงค์โป่งขึ้นมาเลย ซึ่งรถรุ่นอื่นๆ

พื้นรถบริเวณแนวท่อไอเสียจะเว้าเป็นอุโมงค์ ขึ้นมาเพื่อหลบท่อไอเสีย น้ำมันเลยกระเด็นเข้าไปตรง

ช่องว่าง ระหว่างพื้นรถเหนือท่อไอเสียได้อยากกว่า พื้นรถใต้ท้องที่เรียบๆ เท่ๆ ไม่เหมือนใคร อย่าง

รถเราอ่า ดังนั้นแม้ทุกระบบจะปกติถ้าปริมาณน้ำที่กระเด็นขึ้นไปจากถนนมีมากพอก้อเป็นส่วนหนึ่ง

ที่ทำให้เกิดเสียงหอนได้ครับ

21. ไทพเปอร์

881
    73
    0
    น่าคิดครับพี่เอก แต่ทำไมมันไม่เป็นทุกคันหละครับ แล้วทำไมรถผมพึ่งมาเป็น ฮื้อๆๆๆๆ

22. es21fatboy

es21fatboy New Member Member

580
    60
    0

น่านจิ๊ สงสัยเหมือนกันเลยแมน ว่าไมมันไม่เปนทุกคัน แต่รถพี่ดังมาตั้งแต่ฝนแรกเลย

วิ่งมาได้แค่หมื่นโลเอง เนี่ยผ่านไปห้าฝน จะสามแสนโลอยู่แล้ว ก้อยังดังอยู่เหมือนเดิม

จนนึกว่ามันเปนเรื่องปกติไปแล้ว

น้ำมันเกียร์ก้อเปลี่ยนแล้ว ยางหุ้มเพลาก้อเปลี่ยนแล้ว ยางหุ้มลูกหมากปีกนกก้อเปลี่ยนแล้ว

จานเบรดก้อเปลี่ยนแล้ว พร้อมเปลี่ยนผ้าเบรค กะโอเวอร์ฮอลคาลิเปอร์เบรคใหม่แล้ว

ล้อก้อเปลี่ยนใหม่ น๊อตล้อก้อเปลี่ยน อย่างอื่นก็ไม่มีอาการไร ยกเว้นแต่เสียงหอนเวลาวิ่ง

ลุยฝนเนี่ยแหละ จนปลงไปแระ เฮ้อ......

23. ไทพเปอร์

881
    73
    0
    อ้าวสรุปพี่เอกก็หาวิธีแก้หมดแล้วเหรอ.....ผมต้องทำไงละเนี้ย เศร้า

24. hodo_ebola

hodo_ebola New Member Member

1,034
    0
    0
    ของผมก็เป็นมันเหมือนดึงเบรคมือค้างเอาไว้อ่ะครับ

25. .:: ป๋องแป๋ง ::.

591
    73
    0
    สำลีอุดหูคับ ดีสุด นะท่านปาทัง :D:D:D

26. Mai2U

Mai2U New Member Member

4
    1
    0
    เป็นกันหลายคันเหมือนกัน ใครหาสาเหตุเจอ แล้วแก้ไขได้แล้ว ช่วยบอกที่น่ะครับ

27. tokykung

tokykung New Member Member

15
    1
    0
    ผมก็เป็นเหมือนกันครับมันหนื่ดๆ พิกล (วิ่งฝ่าฝนจากเชียงราย - เชียงใหม่) เดี๋ยวจะลองช่วยหาคำตอบครับ

28. ไทพเปอร์

881
    73
    0
    ผ้าเบรคผมจะหมดพอดี เดี่ยวหมดจะให้เขาเช็คดิสเบรคดูว่าปกติไหม ถ้าหายหรือรู้สาเหตุว่าเกิดจากอะไร จะมาบอกอีกที่ครับ
    ขอบคุณครับผม :D

29. Shoke

Shoke Member Member

245
    20
    18
    เพ่แมนอัดเสียงมาฟังหน่อย :D

30. tui013

1,777
    238
    0
    สรุป แก้กันได้ยังถ้ายังแก้ไม่ได้แนะนำ New Jazz ครับท่านประทาน

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้