ต้น ก.ม.8 เองครับขอคำชี้แนะครับด่วนครับ

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย สรศักดิ์, 7 ตุลาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. สรศักดิ์

สรศักดิ์ New Member Member

84
    0
    0
    ผมวิ่งไปแล้วแตะเบรกมีอาการล้อปัดๆเลยจอดเช็คดูลองเอามือไปดันตัวคาริปเปอร์ทั้งซ้ายและขวา
    มันไม่แน่นจึงวิ่งเข้าร้านช่างบอกว่าจานเบรกบางครับจึงทำให้คาริปเปอร์บีบไม่ดี ผมไม่แน่ใจจึง
    ให้ช่างไป 100 บาทค่าตรวจ แล้ววิ่งออกมาจึงอยากถามทุกท่านว่าที่ช่างว่าเป็นความจิงหรือป่าวครับ
    ผมจะได้หาเปลี่ยนใหม่ครับ ต้องขอโทษทุกคนด้วยนะครับช่วงนี้เจ้า p 11 งานเข้าปล่อยจัง ( ถ้าซื้อ
    ใหม่มือสองเนื่องวัดความหนาอย่างไรและให้หนากี่มิลลิเมตรครับ )

2. สรศักดิ์

84
    0
    0
  3. phisit1999

phisit1999 New Member Member

67
    3
    0
    น่าเห็นใจคุณจังครับ ที่รถงานเข้าบ่อยๆ บางทีมันทำให้หงุดหงิด เบื่อเซ็งได้
    ถ้ามีปัญหาในกรุงเทพยังพอทำใจ หากไปต่างจังหวัดตามชนบทนี่คงเครียดเรย
    ต้องขอโทดด้วยที่ช่วยไรไม่ได้ ขอให้อาการต่างๆของรถหายไวๆครับ

4. whitebear

whitebear New Member Member

1,191
    11
    0
    คิดว่าไม่น่าจะเกี่ยวกับจานบางนะคับ

แล้วเข้าไปให้ช่างดูแล้วแก้ไขยังไงไปอะ

น่าจะเป็นที่ยึดน็อตคาลิปเปอร์ไม่แน่นรึเปล่า

5. art_project

art_project New Member Member

603
    13
    0
    ล้อปัดลักษณะเบบไหนครับ

6. สรศักดิ์

84
    0
    0
    ล้อบัดลักณะเบบเลยครับ เหมือนล้อบังคับพวงมาลัยได้เลยแทนที่พวงมาลับบังคับล้อครับ ตอนนี้ยังไม่แก้อะไรเลยครับรอข้อมูลเพื่อนๆก่อนครับจึงจะไปแก้ไขครับ
    ซื้อจานเปรกใหม่ต้องซื้อหนากี่มิลครับผมไม่รู้รายละเอียดเลยผมเอาแม่แรงที่ทำงานยกดูและวัดดูด้วยไม้บรรทัด ความกว้าง 5 มิลเองครับ
    ถือว่าบางยังครับ ขอบคุณที่ให้คำตอบครับ

7. art_project

603
    13
    0
    ปกติเวลาเบรคเเรงๆกระทันหัน หรือถนนลื่นกรณีฝนตกก็เกิดอาการควบคุมรถยากกว่าปกติ เป็นเรื่องปกติอยู่เเล้ว

8. PrimeraGTiR

PrimeraGTiR New Member Member

766
    8
    0
    อาการเกิดจากล้อหน้าหรือหลังคับ
    อาการเบรคแล้วดึง
    เป็นไปได้หลายอย่างตั้งแต่เรื่องของเบรค ลมยาง
    ช่วงล่าง
    หลังจากตั้งคาลิบเปอร์แล้วดีขึ้นไหมคับ
    วิธีแก้ไขจานบาง อาจจะใช้แผ่นเหล็กรองหลังผ้าเบรคได้
    แต่อาจเกิดจานแตกร้าวตามมาได้(จากจานบาง)
    ลองดูคับ

9. สรศักดิ์

84
    0
    0
    ล้อหน้าครับแต่ผมว่าจานเบรกบางครับจึงทำให้คาลิบเปอร์หลวมถ้าซื้อใหม่ต้องให้หนากี่มิลครับจะได้เอาไม้บรรทัดไปวัดเวลาซื้อมาใหม่ครับ

10. PrimeraGTiR

766
    8
    0
    ลองถามที่ฝ่ายวิชาการนิสสัน บางนา ดูคับ
    ผมไม่มั่นใจ ไม่กล้าตอบ เด๋วผิดคับ
    ราคาเบิกห้าง แพงคับ
    ลองหาของ OEM หรือ ของเซียงกง ตัว วีวีแอล แวน ดูคับ
    เบรคดีกว่าเดิมแน่

11. TIRD

TIRD New Member Member

134
    1
    0
    เปลี่ยนเอาของสกายลายไปเลย..อิอิ

12. ironman

ironman New Member Member

443
    90
    0
    อาการนี้ของผมเองก็เคยเป็นเกิดจากลูกหมากคันชักคันส่ง และปลายปีกนก หมดสภาพครับ

ลองตรวจเช็คดูด้วยครับ เพราะหากลูกหมากเหล่านี้หลวม

เวลาเบรคแรงๆ จะเหมือนรถเป็นอิสระจากพวงมาลัยไปเลย

13. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    เอา มา 25000 เด๊ยวผม จัดให้ สะกิดเป็น อยู่

เบรมโบ้ F50 จาน 320 มิล หน้า หลัง

สน ไหม ละ ครับ คุณ ต้น

14. art_project

603
    13
    0

:D:D:D

15. BLUEprimino

BLUEprimino Member Member

584
    5
    18

รับเซ้งต่อนะ.......:D:D:D

16. PrimeraGTiR

766
    8
    0
    จิงเหรอ
    F50 สองหมื่นห้า เนี่ยนะ
    น่านสนๆๆๆ

17. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    555+ อยากได้กันยกใหญ่

พี่ฉะนี้ก็เอากับเขาด้วยนะครับเนีย

18. เสก R10

เสก R10 New Member Member

807
    8
    0
    ตูนไปเอาของมาล่อพี่พี่เค้าทามไม...อิอิ

19. Diamond0722

Diamond0722 New Member Member

806
    2
    0

จานเบรคบางแล้วคาริปเปอร์หลวม...น่าจะมีอาการแค่มีเสียงดังกุ๊ก ๆ กั๊ก ๆ เวลาวิ่งบนทางขรุขระ
    เหมือนของผมอ่ะ...ไม่น่าถึงกับเบรคสบัด...แต่ลูกหมากเนี่ยน่าจะใช่...ถ้าลูกหมากเสีย..รถจะเสียศูนย์ด้วย
    เวลาเบรคก็อาจจะมีสบัด.หรือแถไปนอกเส้นทาง..ทั้ง ๆ ที่เราถือพวงมาลัยตรง ๆ อยู่...
    ผมว่าต้องเช็คช่วงล่างด้วยเลยดีกว่าอ่ะ...

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้