เปลี่ยน ฟลายวิลแต่งน้ำหนักเบา กับพูลเล่ย์แครงเครื่องอลูมิเนียม

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย mintz, 17 กันยายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. mintz

mintz New Member Member

86
    3
    0
    เปลี่ยน ฟลายวิลแต่งน้ำหนักเบา กับพูลเล่ย์แครงเครื่องอลูมิเนียม สองอย่างนี้สิ่งที่ได้เหมือนกันเปล่าครับ
    เครื่องยนต์หมุนได้ลื่นและจี๊ดจ๊าดกว่าเดิม รอบเครื่องกวาดได้ไวขึ้น ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ
    แต่จะทำให้เครื่องไม่มีแรงตอนรอบต่ำใช่ไหมครับ

2. mintz

mintz New Member Member

86
    3
    0
    คิดผิดแน่เลย เงียบเชียว

3. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    ถูกต้องครับ
    แคร้งมิเนียมยังช่วยระบายความร้อนได้ดีด้วย

4. Fly Wheel น้ำหนักเบา ใส่แล้วรู้สึกถึงความแตกต่างได้ชัดเจนครับ
    แต่ Pulleys อลูมีเนียม ไม่รู้สึกอะไรมากนัก ถึงว่าจะเป็น Pulleys
    แบบ Under Drive ก็ตาม เอาเงินไปทำอย่างอื่นดีกว่าครับ

5. Tuned by Tommy

Tuned by Tommy New Member Member

766
    29
    0
    Pulleys ลดภาระเครื่องครับ ไม่รู้สึกโดยตรงแต่มีผลแน่นอน
    Fly Wheel น้ำหนักเบา ได้รอบที่มาเร็วขึ้นครับเพราะใช้แรงในการหมุนน้อยลง
    โดยรวมคือได้เปรียบทางกลศาสตร์ครับ

6. วันนั้นผมบอกน้ำหนัก Fly Wheel ของรถผมผิดไป น้ำหนักจริงๆ คือ 3 ก.ก. กว่าๆ ไม่ใช่ 1.8 ก.ก. เพราะจริงๆ แล้ว มันเป็นไปไม่ได้ที่น้ำหนักของมันจะเบาได้ขนาดนั้น

7. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    ก็ผมบอกพี่แล้ว ถ้า 1.8 กก.มันแตกไม่นานแล้วล่ะ
    flywheel ,พูลเล่ ต่างๆ เบา ก็รอบขึ้นไว แต่ก็ลงไวด้วย เพราะรถมีแรงเฉื่อยน้อยลง เวลาเร่งก็วื้ดๆ พอถอนคันเร่งก็วูบตกเร็ว
    เปลี่ยนหลายๆ อย่างรวมๆ มันก็ช่วยทำให้เบามากขึ้นได้ รถบางยี่ห้อมีพวกชุด kit pulley ที่ขนาดไม่เหมือนเดิม ช่วยเสริมในรอบต้น
    ได้ แต่ต้องระวังอาจทำให้ อุปกรณ์ไดชาร์จ ,pump เพาเวอร์ไปเร็วขึ้น แต่ของ honda ยังไม่เห็นมีใครใส่กันครับและก็ไม่รู้มี
    ของแต่งด้วยหรือเปล่าครับ

8. ก็ว่าอยู่ครับ เคยเจอ 3.8 Kg ก็ว่าเบาสุด ๆ แล้วนะ

ผมว่าจะไปซื้อพูเล่ย์แบบอลูมิเนียมมาใส่เครื่องรถผม อยากทราบข้อดีของมันว่ามีอะไรบ้าง นอกจากเป็นการลดภาระให้กับเครื่องแล้ว มีอย่างอื่นอีกไหม

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้