ทำไมถึงนิยมเอาเกียร์autoมาแลกกะเกียร์ธรรมดา

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย x ek96, 24 กันยายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. x ek96

x ek96 Guest

0
    0
    0
    ทำไมถึงนิยมเอาเกียร์autoมาแลกกะเกียร์ธรรมดา ตอนนี้ผมใช้เกียร์ธรรมดาอย่อะคับ อยากรู้คับ ช่วยตอบหน่อย

2. BaY_EG

BaY_EG New Member Member

14
    3
    0
    แรงไงพี่แล้วก้อลากเกียร์ได้ยาวขึ้นคับพี่

ksaEK97, mo_mo และ kungking5 ถูกใจสิ่งนี้
  3. lnwllnJllsJ

lnwllnJllsJ New Member Member

64
    9
    0
    ใช่เลย มันกว่าเยอะ ว่าแต่มีไครจะแลกไหม อยากได้เหมือนกัน

ksaEK97 และ mo_mo ถูกใจสิ่งนี้
  4. 3sgte

3sgte New Member Member

464
    26
    0
    นั้น หละคือเหตุผล ละ

ksaEK97, mo_mo และ kungking5 ถูกใจสิ่งนี้
  5. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    มันกว่าเยอะครับ

ksaEK97 และ mo_mo ถูกใจสิ่งนี้
  6. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    คนขับออโต้ อยากเปลี่ยนธรรมดา

คนขับธรรมดา ก็เมื่อย อยากเปลี่ยนออโต้

ดีครับ ขอให้เจอเนื้อคู่

ksaEK97 ถูกใจสิ่งนี้
  7. x1542

x1542 New Member Moderator

1,252
    156
    0
    1. การบำรุงรักษาง่ายกว่าครับ
    2. อัตราการกินน้ำมันน้อยกว่า
    3. อัตราเร่งดีกว่า
    4. น้ำหนักรวมของรถน้อยกว่า
    5. ความสบายน้อยกว่า

kungking5 ถูกใจสิ่งนี้
  8. oneness

oneness New Member Member

441
    73
    0
    ขออนุญาติตอบแบบความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ และจากประสบการณ์ที่เคยเปลียนมาแล้ว

- อย่างแรกเลยคือ รถรุ่นนี้หาซื้อรถที่เป็นเกียร์ธรรมดายากมาก ส่วนมากเป็นออโต้ซะส่วนใหญ่ จึงเลือกที่จะซื้อรถที่สภาพดี แล้วค่อยมาหาเกียร์เปลียนจะง่ายกว่า ดีกว่าหาที่มีเกียร์ธรรมดามา (อันนพูดถึงรถมือ2นะครับ)
    - สอง คือ เมื่อลองเปลียบเทียบอัตตราการเร่งแล้วเกียรธรรมดาขับดีกว่าไม่ว่าจะเป็นตอนออกตัว และ รอบปลาย พูดง่ายๆๆคือ ตามใจเท้าของเรานั้นเอง ถ้าเป็นเกียร์ออโต้ จะรู้สึกได้ว่าเวลาออกตัวจะตื้อๆๆหน่อย ส่วนตอนเร่งแซงที่ต้องกดคันเร่งจม แม้ว่ารอบเครื่องจะพุ่งปีดเลยแต่รู้สึกกันไหมว่า รถไม่ค่อยพุ่งไปข้างหน้าตามรอบเครื่องซักเท่าไรเลยและยังมีอาการที่เรียกว่ารอรอบตามแบบฉบับ ต้นช้าแรงปลายอีก

- นอกนั้นก็จะคลายๆๆๆท่านอื่นแหละครับ ใช่ว่านิยมอาไรหลอก

ปล. ย้ำอีกครั้งว่าเป็นความคิดเห็นส่วนตัวผมนะครับ ความคิดของแต่ละคนอาจแตกต่างกันไป หากมีคำพูดผิดไปแรงขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

9. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ผมว่าส่วนใหญ่ที่นิยมเปลี่ยน น่าจะเรื่องอัตราเร่ง แล้วก้อ ความมันในการลากรอบคับ

mo_mo ถูกใจสิ่งนี้
  10. iodineman

iodineman New Member Member

186
    107
    0
    เงินเหลือจริงๆ

ksaEK97 และ kungking5 ถูกใจสิ่งนี้
  11. prueck

prueck New Member Member

138
    17
    0
    รถผมเป็นเกียรธรรมดา ไปแลก กับน้อง ๆ ในนี้ เป็น ออโต้มาแล้วครับ
    ตอนนี้ขับสบาย ๆ แต่รอบเดินเบายังไม่นิ่ง แค่นั้นเอง (พอดีแก่แล้วอยากสบาย)

mo_mo และ kungking5 ถูกใจสิ่งนี้
  12. *+*DOME-VTEC *+*

*+*DOME-VTEC *+* New Member Moderator VIP

2,123
    167
    0
    แรงกว่า สนุกกว่าครับ

13. Ahtrun_Sala

Ahtrun_Sala New Member Member

740
    270
    0
    น้า X แต๊ดซิ่งงงง เด่วนี้ออกตัวดังแป๊ดดดด!! 555

14. x ek96

x ek96 Guest

0
    0
    0
    แล้วแลกเกียร์ ต้องเปลี่ยนอะไรบ้างหรือเปลี่ยนแต่ชุดเกียร์อย่างเดียว ค่าใช้จ่ายเท่าไรคับ

15. ก๊วยเจ๋ง@ASIMO

ก๊วยเจ๋ง@ASIMO New Member Moderator

833
    158
    0

น้า X แป้นเกียร์ เอื้ออาทร แบบว่าโคตรจาตรงรุ่นเรยว่ะ เล่นซะเกือยแย่ แต่ก็เนียนนนดีนะ

ksaEK97 และ kungking5 ถูกใจสิ่งนี้
  16. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    ของฟรี จะบ่นทามมาย

17. Chay_coupe

Chay_coupe New Member Member

147
    11
    0
    แม่นยังกับมองเห็น:D

18. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    เกียร์เดิมแตกก็บอกเค้าไป เซ่ะ

19. tamazung

tamazung New Member Member

1,024
    197
    0
    จุ๊ จุ๊ จุ๊.....อย่าเสียงดังไปน้า

ว่าแต่ลาบหลักสี่+พวงนมย่างสักมื้อมั้ยอ่ะ:D

20. louismax

louismax New Member Member

432
    78
    0
    เกียร์ออโต้สบายแต่ไม่สนุก

เกียร์กระปุกแสนสนุกแต่ไม่สบาย

21. Dear To Mana

Dear To Mana New Member Member

94
    115
    0
    เสียงท่อก้อแตก แป๊สๆๆ โครกๆๆ :D

22. hanaga

hanaga New Member Member

203
    14
    0
    เกียร์ออโต้ของตาโต อัตราทดต่ำมากๆ แถมอัตราทดแต่ละเกียร์ยังหางกันอีก
    ยิ่งเกียร์สี่นี่วิ่งไม่ไปเลยแต่ก็ ทำมาเพื่อความประหยัดน้ำมันเท่านั้น
    อัตราเร่งสู้เกียร์ธรรมดาไม่ได้เลย

23. no.69

no.69 Active Member Member

234
    51
    28
    เสียงท่อหรือเสียงคนขี้แตกว่ะ 555+ :D:D:D

24. Ahtrun_Sala

740
    270
    0
    55 โครก โครก

25. ก๊วยเจ๋ง@ASIMO

ก๊วยเจ๋ง@ASIMO New Member Moderator

833
    158
    0
    คราย..?ทับถมน้า X ผมคับ อย่าไปสนใจน้า แต่ไปแก้ไขปัญหาไมล์ด้วยนะคับ ได้ข่าวรอบกวาดพร้อมกัน เป็นเกจ์ DEFI เรยนะ

26. Dear To Mana

Dear To Mana New Member Member

94
    115
    0
    เยสไมล์เดิม แต่กวาดเข็มแบบ DEFI เมพ ขิงๆเลยคับคันนี้

27. Ahtrun_Sala

740
    270
    0
    จรัดไปพวงนมย่าง กับแจ่วผสมดี

พรูดดีจัง พันห้าจ่ายมา:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้