เสียงลำโพงซ้าย-ขวาดังไม่เท่ากัน

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย ihim, 12 ตุลาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ihim

ihim New Member Member

73
    2
    0
    เสียงลำโพงซ้าย-ขวา ดังไม่เท่ากันครับ (ปรับ balance ที่ฟร้อนแล้ว) อาการแบบนี้น่าจะมีสาเหตุจากอะไรบ้าง ทดสอบยังไง และแก้ไขยังไง ขอบคุณครับ :p :p :p

2. nut_vti

nut_vti New Member Member

258
    2
    0
    ช่างต่อลำโพงกลับเฟสหรือเปล่าครับ ไม่ก็ลำโพงข้างใดข้างนึงเสีย

3. ihim

73
    2
    0
    กลับเฟส หมายถึง ต่อกลับขั่ว(สาย)หรือเปล่าครับ

ไม่มีความรู้อ่ะ

4. nut_vti

nut_vti New Member Member

258
    2
    0
    ใช่ครับ

5. ihim

73
    2
    0
    แล้วสายลำโพงมีส่วนหรือเปล่าครับ เช่น สายคนละแบบ

6. Pooh_Rg9

Pooh_Rg9 New Member Member

3
    0
    0
    ลองดูที่ poweramp ด้วยครับ
    บางรุ่น สามารถปรับตั้ง Gain L และ R แยกจากกัน
    ถ้าตั้งไว้ไม่เท่ากัน Balance ดู เสียงก็อาจจะดังไม่เท่ากันได้เหมือนกัน

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้